บอดี้เวท กับ ยกเวท แบบไหนสร้างกล้ามเนื้อได้ดีกว่า/เร็วกว่ากันครับ

ผมกำลังเริ่มออกกำลังกายครับ (คาร์ดิโอ/เวท)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ผมได้ไปเจอเพื่อนที่ออกกำลังกายด้วยกัน เขาบอกผมว่า ถ้าจะสร้างกล้ามเนื้อ บอดี้เวทได้ผลดีกว่ายกเวท
เพื่อนผมเขาก็บอกให้ผมลอง แต่ผมก็ไม่เคยบอดี้เวทครับ (ยกเว้น Crunch กับ Leg Raise)
ถ้ามันได้ผลดีกว่าจริง ผมก็อยากไปบอดี้เวท แต่ถ้าไม่ใช่ ผมก็ไม่อยากเสียเวลาครับ

ตอนนี้ผมใช้หลักยกเวท 3 เซท เซทละ 12 ครั้งครับ
ที่ผมเข้าใจคือ บอดี้เวทมันใช้น้ำหนักตัวเองในการออกแรง มันเพิ่มน้ำหนักไม่ได้ (ยกเว้นถือดัมเบล แต่ถ้าแบบนี้ไม่เรียกบอดี้เวทใช่ไหมครับ)
ดังนั้นการบอดี้เวทมันไม่สามารถควบคุมจำนวนครั้งต่อเซทได้

ก็เลยอยากรบกวนถามครับ
ถ้าใช้เวลาออกกำลังกาย พักผ่อน กินโปรตีนถึง พอๆ กัน
ระหว่าง บอดี้เวท กับ ยกเวท แบบไหนสร้างกล้ามเนื้อได้ดีกว่า/เร็วกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่