ปลาหมึกทอดกระเทียม เมนูง่ายแต่กินอร่อยๆยาก

เราเป็นคนนึงที่ชอบกินเมนูทอดกระเทียม ไม่ว่าจะเป็นหมูทอดกระเทียม ปลาหมึกทอดกระเทียม หรือกุ้งทอดกระเทียม
แต่หากินแบบรสชาติที่เราชอบกินหายากมากๆ ยิ่งร้านอาหารตามสั่งทั่วไปนี่หาแทบไม่ได้เลย เราเป็นพวกเกลียดกระเทียมแบบแฉะๆ
เพราะฉนั้นสูตรที่เราทำจึงเป็นสูตรแบบ แห้งๆ เกรียมหน่อยๆ แต่รับรองอร่อยเลิศสุดๆ

เห็นหน้าตาแล้วอยากลองทำกินกันบ้างรึยัง มาเริ่มทำกันเลยดีกว่าค่ะ

ส่วนประกอบเมนูนี้ ก็ไม่มีอะไรมากค่ะ
1. หมึกกล้วยตัวใหญ่ประมาณ 3 ตัวโลค่ะ(เวลาเคี้ยวจะกรึบๆดีค่ะ)
2. กระเทียมหัวเล็ก(กระเทียมไทย) 1 กำมือ
3. ผงปรุงรสตามชอบ 1 ช้อนชา(โดยประมาณ)
4. น้ำตาล 1 ช้อนชา(โดยประมาณ)
5. ซอสหอยนางรม 1 ช้อนโต๊ะ(โดยประมาณ)
6. ต้นหอม 1 ต้อน(เอาไว้โรยหน้า)
7. ไข่ไก่ 1 ฟอง(ทำไข่ดาว)

ดูขั้นตอนการทำตามคลิบได้เลยจ้ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

"เคล็ดลับเฉพาะตัวคือต้องผัดกระเทียมก่อนแล้วพักไว้ก่อน ห้ามผัดพร้อมกันเดี๋ยวกระเทียมไหม้ พอปลาหมึกแห้งได้ที่แล้ว
ค่อยใส่กระเทียมที่เจียวไว้ลงไปผัดรวมกันค่ะ"

ไปลองทำกันดูนะคะ ทำง่ายไม่ยากเลยค่ะ ขอให้มีความสุขกับการทำอาหารนะคะ

.........ความสุขของคนทำอาหารคือ ได้เห็นคนกิน กินอย่างมีความสุข........
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่