::Fairy Kitchen:: แพนเค้กนุ่มฟูฟู้ฟู~ =3=

สวัสดีวันจันทร์จ้า = = เริ่มเปิดเทอมกันแล้วสินะ 555555

วันนี้มีเมนูเหมาะสำหรับอาหารเช้าและคนชอบทานเค้กจ้า ถ้าขยันทำแป้งเก็บไว้ตอนเช้าตื่นมาก็กินได้เลย อิอิ

ตามที่โพสท์ในเพจนะคะ เมนู Hot cake หรือ Pancake นั่นเองจ้า

เห็นรูปแล้วกลิ่นนี่ไล่มาเลยค่ะ -..- รออะไรอีกละไปดูส่วนผสมกันเลยจ้า

: สิ่งที่ต้องเตรียม (^_^)V :

แป้งเค้ก 100 กรัม , ผงฟู 1 ช้อนชา , ไข่ไก่ 1 ฟอง , น้ำตาล 3 ช้อนโต๊ะ , นมสด 70 มิลลิลิตร , น้ำมันพืช 2 ช้อนชา , วนิลา 1/2 ช้อนชา

สำหรับตกแต่งเป็น extra นะคะ

น้ำตาลไอซิ่ง , วิปครีม ,ไอศกรีมวนิลา , อัลมอนด์สำหรับโรยหน้า , ใบมิ้นต์ , น้ำเชื่อมกลิ่นเมเปิ้ล

รวมส่วนผสมที่เป็นของแห้งลงในชามนะคะ แค่ แป้งเค้กกับผงฟู แล้วคนๆให้เข้ากันค่ะ

ตีไข่ให้พอเข้ากันค่ะ ตามด้วยน้ำตาล ใส่ทีเดียวหมดนะคะ ตีให้เข้ากันดีเลยจ้า

พอไข่กับน้ำตาลเข้ากันแล้วใส่นม น้ำมันพืชแล้วก็กลิ่นวนิลา คนให้เข้ากันเลยค่ะ

กลับมาที่แป้งนะคะ เอาตะกร้อวนๆตรงกลางแป้งให้ดูเป็นหลุมค่ะ เราจะใส่ของเหลวลงไปตรงกลางน้า

ค่อยๆเทส่วนที่เป็นของเหลวลงไปตรงกลางแป้งค่ะ มือข้างนึงค่อยๆเท อีกข้างก้ค่อยๆคนๆๆๆ ถ้าไม่ถนัดชวนเพื่อนมาช่วย็ดีนะคะ =..=

คนแป้งจากตรงกลางออกไปข้างนอกนะคะ ประมาณว่าวนเป็นก้นหอยแล้วม้วนออก (เลือกใช้คำไม่ถูกค่า T-T)

แค่พอเข้ากันนะคะ จะได้หน้าตาประมาณนี้ ตรงนี้แนะนำให้เอาหน้าเข้าไปใกล้ๆแล้วสูดหายใจเข้าหนักๆเลยค่ะ
หอมม้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ต่อไปตั้งกระทะแล้วเอาน้ำมันพืชทาค่ะ (ส่วนตัวเราชอบใช้เนยค่ะ หอมม) แล้วหยอดแป้งลงไปประมาณนี้ค่ะ ใช้ไฟเบาน้า

ใช้ฝาปิดไว้ค่ะ เหมือนเป็นการอบเลย ค่อยๆสูดกลิ่นตอนมันกำลังสุกนะคะ *-*

พอมีฟองอากาศขึ้นบนตัวเค้กประมาณนี้ ก็เตรียมกลับด้านได้แล้วค่ะ

พร้อมดูรูปหรือยังง มันจะเป็นสีน้ำตาลอ่อนๆราชอบมากค่ะ ><

...พอถึงจุดนี้ เรานี่แทบจะลุกไปเตรียมแป้งแพนเค้ก มันน่ากินมากค่ะ T.T
ใช้ฝาปิดไว้สักพักก็เอาขึ้นได้แล้วค่ะ ทำแบบนี้อีกชิ้นนึงกำลังดีค่ะ

แล้วก็จะได้หน้าตาแบบนี้จ้า ต่อไปก็เป็นการตกแต่งแล้ว แต่ถ้าใครพอใจแล้วก็โรยน้ำเชื่อมทานเลยก็ได้จ้า

โรยไอซิ่ง วางวิปครีม โปะด้วยไอศกรีมวนิลา วางวิปครีมอีกหน่อยทับด้วยใบมิ้นต์ แล้วโรยน้ำเชื่อม
อื้อหืออออออออออออ หอมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ยังค่ะ เรายังไม่หยุด เอาเนื้อเค้กแบบ high definition ไปดูเลย น่าทานมากๆ

สำหรับ channel นี้นะคะชื่อ Cooking with dog เป็นคุณป้าชาวญี่ปุ่นหน้าตาดูอบอุ่นทำอาหารน่าอร่อยทุกอย่างเลยค่ะ

เข้าไป like ไป subscribe กันเยอะๆนะคะ

**ครั้งนี้รูปตอนทำน้อยเพราะคุณป้าเขาทำอย่างเชี่ยวชาญมั่กๆ ทำให้แคปภาพยากรูปจะไม่ชัดขอโทษด้วยนะคะ**

อยากดูความ professional ของคุณป้าตามคลิปนี้เลยค่ะ น่ารักมากๆเราชอบมากเลย ><

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนตัวเราชอบซื้อแป้งแพนเค้กสำเร็จรูปมากทำค่ะ สะดวกแถมไม่แพงมาก อิอิ

แป้งถ้าเหลือไม่ต้องทิ้งนะคะ แช่ตู้เย็นไว้ วันต่อมาก็เอามาทำได้ค่ะ *-*

ฝาก facebook ที่พึ่งจะเปิดด้วยค่ะ มาเป็นคนแรกๆที่ไลค์ และเป็นส่วนหนึ่งของโลกภูต
https://www.facebook.com/pages/Fairy-Kitchen/730448277047826

ตอนนี้อยากได้คนมาดูแลเพจเฟสบุ๊คเล่นๆค่ะ ขอเป็นคนที่ชอบทำขนมหรือเข้าครัวเหมือนกัน

มาสนุกกับครัวของภูตตัวน้อยๆกันนะคะ สนใจมาเข้าครัวด้วยกัน หลังไมค์เลยจ้า

ขอบคุณที่ติดตามกันนะค้า ไว้เจอกันเมนูหน้าสวัสดีจ้า~
แสดงความคิดเห็น