ถวิลหาอดีต...แกงกะทิขี้เหล็กใส่กากหมู

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน  เอาแกงกะทิบ้านๆมาฝากค่ะ  เมื่อสมัยจขกทยังเป็นเด็ก  จะชอบพาน้องๆและเพื่อนๆไปปีนต้นขี้เหล็กเก็บยอดและดอก มาทำแกงขี้เหล็กกินค่ะ  แย่งกันปีนต้นขี้เหล็กสนุกสนานกันเชียวค่ะ  จขกทเคยไปเก็บยอดโกสน ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหม  มันจะคล้ายต้นขี้เหล็กมากทั้งยอดและดอก  จขกทแวะเก็บหลังเลิกเรียนมาเสียเต็มถุง  เดินกลับบ้านด้วยความภูมิใจ  ว่าแม่ต้องชมแน่ๆเลย  พอถึงบ้าน  แม่ถามว่าไปเก็บยอดอะไรมาย่ะ  มันกินไม่ได้หรอกลูก  พูดเสร็จก็พากันหัวเราะกับยายจนน้ำหมากกระเด็นเลยค่ะ 555  พูดแล้วก็คิดถึงอดีตสมัยก่อนจัง  อิอิ

จขกทตำเครื่องแกงเองค่ะ  ไม่ค่อยละเอียดมากนักเพราะเกรงใจเพื่อนบ้านค่ะ  

เครื่องแกงพร้อมแล้วก็ต้องมีกะทิ,ขี้เหล็กต้มสุก,กากหมู  เครื่องปรุงมีแค่  น้ำปลา,น้ำตาล,ซีอิ้วขาวค่ะ

ใส่น้ำมันนิดหน่อยผัดเครื่องแกงให้หอมเลยค่ะ  เทกะทิลงไปเลยค่ะ

พอกะทิเริ่มเดือดใส่เนื้อขี้เหล็กลงไป ตามด้วยกากหมูค่ะ

พอกากหมูเริ่มนิ่มก็ปรุงรสได้เลยค่ะ  ชอบรสไหนก็ปรุงตามชอบค่ะ

พอเดือดอีกครั้งปิดไปไฟ  กินกับข้าวร้อนๆอร่อยเชียวค่ะ

มากินด้วยกันนะคะ  ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แวะมาชมและทักทายกันค่ะ  สวัสดีจ้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่