แกงเขียวหวานทำออกมาแล้วมีรสชาด อมเปรี้ยว เป็นเพราะใส่อะไรมากไปหรือครับ?

สวัสดีครับ รบกวนนิดนึง แกงเขียวหวานเนื้อทำหลายครั้งแล้วตามสูตรนี้ แต่สังเกตุว่ารสชาดมันออกจะอมเปรี้ยวทุกครั้ง ไม่แน่ใจเป็นเพราะเหตุใด
กระทิกล่องกลาง 1 กล่อง + น้ำเปล่าประมาณ 2 แก้ว
พริกแกงเขียวหวานหยาบแบบสำเร็จ 2 ขีด
น้ำตาลมะพร้าว  2 ช้อนโต๊ะพูน
น้ำปลา 1 ทัพพีครึ่ง ถึง 2 ทัพพี
รสดีเนิ้อ 1-2 ช้อนชา
พริกชี้ฟ้า 2 เม็ด
โหระพา มะเขือพวง ใบมะกูด พอประมาณ

รบกวนขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่