ไข่ดาวหมูสับปรุงรสไม่รู้ว่าจะตั้งชื่ออะไรดีค่ะมาช่วยกันตั้งชื่อหน่อยค่ะ

ส่วนผสม

1.ไข่ไก่         8      ฟอง

2.หมูบด         2      ขีด

3.ซอสถั่วเหลือง    1   ช้อนโต๊ะ

4.ซอสหอย             1   ช้อนโต๊ะ

5.ผงปรุงรส

วิธีทำ

นำเครื่องปรุงผงปรุงรสซอสหอยซอสปรุงรส

ผสมกับหมูคลุกเคล้าให้เข้ากัน

นำหมูบดที่ผสมเครื่องปรุงไว้แล้วตักใส่ถ้วย

ตะไลตักไม่ต้องเต็มถ้วยเผื่อไว้วางไข่ด้วยค่ะ

เสร็จแล้วไข่ไก่ตอกใส่ถ้วยแยกไข่แดงไข่ขาว

เอาแต่ไข่แดงส่วนไข่ขาวเก็บไว้ทำขนมค่ะ

นำไข่แดงที่แยกไว้วางที่หมูสับ

แล้วนำไปนึ่งประมาณ8-10นาที 

เมื่อครบตามกำหนดแล้วปิดไฟยกออกจากเตา

ใส่ซอสพริกและผักชี

เท่านี้พร้อมเสริฟแล้วค่ะทานเล่นก็อร่อยค่ะเด็กๆชอบค่ะ 
พพคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่