'หมูยู่ยี่ห่อไข่แดงเค็ม'​ เมนูสุขภาพที่อร่อยติดใจตั้งแต่คำแรกกันเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ วันนี้จะชวนมาทำเมนู หมูยู่ยี่ห่อไข่แดงเค็ม กันค่ะ มาดูสิ่งที่ต้องเตรียมกันเลย
1.หมูสับ ครึ่งกิโล
2.ไข่แดงเค็ม
3.วุ้นเส้น 1ห่อเล็ก
4.สามเกลอ 2ช้อนโต๊ะ
5.ซอสหอยนางรม 2 ช้อนโต๊ะ ||ซอสปรุงรส แล้วแต่ความชอบ
6.น้ำปลา2-3 ช้อนโต๊ะ
7.น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
8.แป้งข้าวโพด 1 ช้อนโต๊ะ
9.ไข่ไก่ 1 ฟอง
10.ต้นหอมซอย
11.แครอทหั่นเต๋า
12.พริกแดงจินดาเอาไว้โรยหน้า

มาเริ่มทำกันเลยค่ะ..
สามารถชมวิธีการทำตามคลิปนี้ได้นะคะ🐷
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ=======================

เครื่องปรุงอาจจะดูเยอะหน่อยนะคะ แต่จริงๆก็เป็นของที่มีติดบ้านอยู่แล้วเป็นส่วนใหญ่ค่ะ
มาเริ่มที่ขั้นตอนการหมักหมูก่อนเลยค่ะ
นำสามเกลอ ไข่ไก่ ซอสหอยนางรม น้ำตาลทราย แครอทหั่นเต๋า ต้นหอมซอย ผสมรวมกัน
คลุกเคล้าให้ทั่วเลยค่ะ
จากนั้นใส่แป้งข้าวโพด ซอสปรุงรส (อันนี้จะไม่ใส่ก็ได้นะคะ เผื่อใครกลัวจะเค็มไป)​วุ้นเส้น
คลุกเคล้าให้เข้ากันดีอีกครั้งนึงค่ะ
แล้วเราก็นำหมูมาปั้นเป็นก้อนแล้วกดให้แบน นำไข่แดงเค็มวางลงไปตรงกลาง จากนั้นก็ห่อหมูให้หุ้มไข่แดงค่ะ
ห่อลักษณะตามภาพเลยนะคะ ทำจนหมด ระหว่างนี้ก็ตั้งน้ำในหม้อนึ่งรอเลยค่ะ

นำลงหม้อนึ่ง ใช้เวลา15 นาที
ครบ 15 นาที ก็เตรียมนำขึ้นจัดใส่จานได้เลยค่ะ
เสร็จแล้วนะคะ เมนูหมูยู่ยี่ห่อไข่แดงเค็ม โรยหน้าด้วยผักชีและพริกแดงจินดาซะหน่อย แค่นี้ก็ทานกันได้เลยค่ะ😁
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่