ถ้าเราเน้นออกกำลังกายเวทเทรนนิ่งเฉพาะท่าบริหารหลังแขน โดยทำทุกวันจะทำให้หลังแขนเรากระชับเร็วขึ้นไหมคะ

คือ ตอนนี้เราจะออกกำลังกายแบบเวทเทรนนิ่งแบบไม่ซ้ำกันในแต่วันส่วนแต่ละวัน เราเล่น 3 วันต่อสัปดาห์ วันละ 1 ชั่วโมง  แต่เราอยากลดไขมันตรงส่วนหลังแขนเป็นพิเศษเลยสงสัยว่า หากเราเน้นการยกเวทเฉพาะท่าที่ลดหลังแขนทุกวันร่วมกันกับการบริหารในส่วนอื่นๆแบบนี้จะทำให้ต้นแขนเรากระชับไวขึ้นไหมคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
มีนาฬิกา smart watch ไหมครับ?
ถ้ามี ให้เดินเรื่อยๆเบา แกว่งแขนไป มาขยับร่ายกายไปมา ประมาณ 25- 40 นาทีทุกวัน (ทำไม่ต้องเร่งทำเบาๆเรื่อยๆ มันจะใช้ไขมันครับ) (ถ้าลุกมาทำตอนเช้า โดยที่ยังไม่ได้กินอะไรจะดี ก่อนไปทำงาน/เรียน) มันจะใช้ไขมันเป็นหลักครับ สูตรการออกกำลังกายนี้เรียกว่า LISS( low intensity study State) เอา 220ลบ อายุตัวเอง และลบ ที่ประจรขณะพัก คำตอบที่ได้คือ heart rate ที่ไม่ควร ให้ที่ประจรเต้นเกินนั้น( เพราะมันจะไม่ใช้ไขมันเป็นพลังงานหลักแล้ว มันจะใช้แป้ง แล้วถ้าคุณยังไม่ได้กินแป้ง ร่างกายจะเอากล้ามเนื้อบางส่วนที่คุณขยับออกมาเป็นพลังงานแทน นั่นคือศูนย์เสียกล้ามเนื้อนั่นเอง) ออกกำลังกายมันจะใช้ไขมันเป็นหลัก คุมอาหารด้วยนะ ทานโปรตีนจากเนื้อสัตว์ ด้วยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่