[CR] ตะลึง!!!วุ้นที่ทำจาก กล้วยน้ำว้า...”โอ้เอ๋ว”....อาหารพื้นเมืองภูเก็ต

วันนี้พาท่านมารู้จักกับขนมพื้นเมืองจังหวัดภูเก็ต  ที่เป็นที่นิยมของชาวพื้นเมืองและนักท่องเที่ยวที่เดินทางมาจังหวัดภูเก็ต  ที่ร้านโอ้เอ๋ว  ถนนดีบุก ในตัวเมืองจังหวัดภูเก็ต “โอ้เอ๋ว”  มีลักษณะคล้ายวุ้น  แต่ทำจากกล้วยน้ำว้า  แล้วนำมาใส่กับถั่วแดง ลูกชิด  เฉาก๊วย  น้ำแข็งไส  แล้วราดด้วยน้ำแดง น้ำเชื่อม  แล้วนำมารับประทาน  และมีสูตรที่ประยุกใช้มากมาย  เช่นสูตรดั่วเดิม สูตร ใส่โอดิบ สูตรใส่น้ำแดง +ถั่วแดง ฯลฯ รสชาติ”โอ้เอ๋ว”  เนื้อของวุ้นโอ้เอ๋ว จะมีรสชาติจืด  แต่ก็อร่อยนำมาผสมกับน้ำแดง น้ำเชื่อม และท๊อปปิ้งต่างๆ ทำให้เกิดรสชาติอร่อยน่ารับประทานขึ้น   ถ้าทานตอนอากาศร้อนจะรู้สึกสดชื่น แก้ร้อนในได้ครับ  ร้านโอ้เอ๋ว ถนนดีบุก  เป็นร้านเก๋าแก่เปิดนานแล้ว ....  มีลูกค้าหมุนเวียนมารับประทานกันมากมาย ถ้าโรงเรียนเปิดลูกค้าส่วนใหญ่จะเป็นนักเรียน  โรงเรียนบริเวณข้างๆ   จึงแนะนำผู้มาท่องเที่ยวที่ภูเก็ตต้องไปลิ้มลองรสชาติ”โอเอ๋ว” อาหารพื้นเมืองจังหวัดภูเก็ตดูครับ ........

บริเวณหน้าร้าน  โอ้เอ๋ว ถ.ดีบุก อ.เมือง จ.ภูเก็ต

ภายในร้านมีโต๊ะนั่ง 3-4 โต๊ะ

"โอ้เอ๋ว"

บริเวณหน้าร้านขาขนมพื้นเมืองภูเก็ต  เป็นของฝากนักท่องเที่ยว ราคาประหยัด 5 ,10,15,20 ฯลฯ ตามขนาด

เคาน์เตอร์หน้าร้าน  พร้อมเมนูราคา  ติดอยู่

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
มีคลิปวีดีโอให้ดูครับ ถ้าดีมีประโยชน์ เพื่อเป็นกำลังใจในการจัดทำช่วยกดติดตามให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ชื่อสินค้า:   โอ้วเอ๋ว
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่