เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

จาก 65 สู่ 50 กิโลกรัม ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

อายุ 28 สูง 155 
เริ่มลดน้ำหนักอย่างจริงจัง วันที่ 23 พฤษภาคม 2562
น้ำหนักก่อนลดอยู่ที่ 65 กิโลกรัมค่ะ 5555555 เกินค่า BMI มาแบบตกใจตัวเองเหมือนกัน

เคยผอมมาก่อนค่ะ เป็นคนมีเอวด้วย กระทั่งตอนอ้วนก็ยังมีเอวอยู่ แต่พุงล้ำมาก
สังเกตพุงตัวเองก็อนุมานได้ว่ามีไขมันในช่องท้อง รวมถึงหน้าท้องค่อนข้างเยอะเลย

เป้าหมายของ จขกท.คือ อยากลดน้ำหนักให้เหลือประมาณ 50 กิโลก่อนค่ะ
(กลัวว่าตั้งเป้าเยอะๆ แล้วจะท้อใจ 5555) แต่ใจจริงๆ อยากให้เหลือสัก 47-48

ตอนนี้ ชั่งน้ำหนักล่าสุดเมื่อวันที่ 6 มิถุนายน
น้ำหนักมาอยู่ที่ 63.2 กิโลกรัม

*** (ไปฟิตเนสเกือบทุกวัน พยายามเลือกกินอาหาร แต่ก็มีหลุดบ้าง
งดน้ำอัดลมกับขนมอย่างจริงจัง อันนี้งดไปเลย วันแรกๆ ก็เกือบลงแดงเหมือนกัน
แต่เราก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะเอาหุ่นเดิมกลับมา เลยได้แต่มองขนมตาปริบๆ)

------------------------------------------------------------------------------------------------

อยากขอคำแนะนำเรื่องการออกกำลังกายค่ะ คือตอนนี้ในส่วนของคาร์ดิโอ
ก็เล่นเจ้าเครื่อง elliptical เพราะเล่นแล้วรู้สึกสนุก แล้วก็เหนื่อยดีค่ะ วิ่งไม่ไหว
เจ็บเข่า (เพราะเคยเกิดอุบัติเหตุ) เวลาเล่นก็ไปเล่นครั้งละประมาณ 45 นาที+
มีแอบไปเล่นเวทบ้าง ประมาณ 10-20 นาที 

1. การเล่น elliptical ถือว่าเป็นการเบิร์นที่ดีหรือยังคะ หรือว่าจะต้องเล่นให้นานกว่านี้
2. เล่นเวทเพื่อสร้างกล้ามเนื้อสำหรับผู้หญิง ต้องเล่นอุปกรณ์ไหนบ้าง
(ในฟิตเนสมีแต่ ผช ไม่ค่อยกล้าถามเขาอ่ะค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่