[CR] "เรือนสายน้ำ" มาย้ำให้มั่นใจว่าเด็ดจริง By แก๊ซซ่า

หลังจากที่ผมเขียนรีวิวร้านนี้ไปครั้งนึง ในกระทู้ http://pantip.com/topic/35587215
บังเอิญไปเข้าตาลูกพี่ ไอ้เข้าตาเนี่ยไม่แปลก เพราะเป็นเพื่อนกันในเฟสบุ๊ค แต่แปลกตรงที่ลูกพี่ผมอ่านด้วยนี่ละ
แกเดินมาบอก เสาร์นี้เอ็งไปไหนป่าว ผมยังไม่ทันตอบเลย
แกพูดมาว่า เฮ้ย..ร้านที่เขียนอร่อยจริงป่าวว่ะ แล้วผมยังไม่ทันตอบอีก
แกพูดต่อ เฮ้ย..เสาร์นี้พาแม่(ลูกพี่)ไปกินหน่อย ไหว้พระด้วย เอาครึ่งวันจบ
ผมนี่..ร้องห๊า...อยุธยากิน+ไหว้พระ ครึ่งวันจบ เอามือทาบ-อก แล้วอุทานในใจ เชรส...โด้ว ครึ่งวันไปทำไม
จัดทีมรวมกันได้เช้าวันเสาร์ 9 โมงครึ่ง จำนวน 6 คน นั่งเต็มรถพอดี สบายๆ ออกเดินทางมุ่งหน้าไปสุดทางด่วนมุ่งหน้าบางปะอิน
ข้ามสะพานข้ามแม่น้ำใหญ่ๆ (ผมไม่รู้ชื่อสะพานกับแม่น้ำนะ) เห็นร้านลิบๆ อยู่ซ้ายมือเลย ถึงร้านสิบครึ่งนิดๆ
มากัน 6 คน มีสหายตามาสมทบอีก 2 รวมเป็น 8 คน

ระหว่างรอลูกพี่กับแม่เลือกเมนูอาหาร พวกผมก็สั่งกาแฟมานั่งจิบรอ ให้ลูกพี่จัดเอาที่สบายใจ
ไม่ต้องคอยดูแล เพราะมากับแม่ ไม่กล้าออกอิทธิฤทธิ์มาก ลูกน้องโล่ง 555

มาดูเมนูกันครับ

เริ่มกันเลย
ปลาเนื้ออ่อนทอดกระเทียม จานนี้สุดๆ กรอบกรุบ เค็มนิดๆ กับแกล้มสวรรค์ของพลพรรคนักดื่ม

ปลาไหลผัดเผ็ด เด็ดจนต้องมาซ้ำ ร้านนี้ไม่ออกรสหวานนะครับ ข้นๆเข็มๆ ปลาไหลสดนุ่ม

ปลาทับทิมทอดน้ำปลา จานนี้ได้แต่มองตาปริบๆ แม่สั่ง ไม่มีใครกล้าขัด ทอดกรอบนอกนุ่มใน
น้ำปลาราดรสออกนวลๆครับ น้ำยำรสกลมกล่อมเลยครับ

ผัดเผ็ดหมูป่า หั่นหนาไปนิด เคี้ยวกันตุ้ยเลย เด็ดครับ

ฉู่ฉี่ปลาน้ำเงิน จานนี้ไม่สั่งไม่ได้ครับ โคตรอร่อย เครื่องแกงเข็มข้นเผ็ดปลายลิ้น ปลาน้ำเงินสดใหม่ละเมียดมาก

ต้มยำปลาม้า น้ำต้มยำแซ่บเลยครับ เหงื่อออกกลางเหม่ง ปลาม้าสดดึ๋งดีครับ

กบทอดกระเทียม จานนี้ผมขอ ไม่มีคำบรรยายใดๆ คิดในใจแค่อยากร้องว่า น้องๆ เบียร์ขวด 55

กุ้งเผา เอาแบบ 2 ตัวโล

ดูนิ้วกับกุ้งเทียบกัน

ไปล่ะ ข้าฯน้อยขอปลีกวิเวกสักครู่

แกงคั่วหอยขม ข้นโคตรรรรร หอยสดกรุบดีครับ

ปลาคังลวกจิ้ม สดลวกมาพอดี ชมพูๆนุ่มๆ

พล่ากบ สะพรึงมาก หาทานยาก ขี้มาวววชอบ

กุ้งแม่น้ำซอสมะขาม จานนี้รสโอเค หวานอมเปรี้ยว แม่บอก เค้าฉลาดนะ ใส่ไข่ต้มมาด้วย กินแบบไข่ลูกเขยได้เลย
เอิ่ม....คนรุ่นเก่านี่คิดละเอียดนะ เพราะผมมองว่า ใส่มาทำแมวอะไร ไม่เข้ากัน ฟังแม่พูดละคิดได้

ยำสะเดา จานนี้ผมไม่ได้ลองครับ ไม่ถนัดกินผัก 555 แต่จานนี้ทุกคนชอบกันนะครับ

ปิดท้ายยยย เค้ายกมาให้เลือก แต่ผมไม่เอา

เก็บตังมา ราคาโอเคเลย แพงหน่อยตรงกุ้ง แต่ก็เลือกแบบ 2 ตัวโล มันก็ต้องแพงแหละ

แน่นพุงเต็มพิกัด ยืนชมวิว มีลูกสมุนเดินตามด้วยน่ารักดีครับ

ปิดทริปด้วย ไปกราบหลวงพ่อจง ไม่ไกลกันมาก แล้วกลับ กทม

สามารถติดตามมินิรีวิว และรูปอาหารอื่นๆที่ไม่ได้ลงในพันทิป เพราะขี้เกียจหรืออะไรก็ตามแต่ได้ทางเพจผมเอง
https://www.facebook.com/gazzareview/
ชื่อสินค้า:   เรือนสายน้ำ
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่