แพนเค้กซูเฟ ไม่ต้องบินไปถึงญี่ปุ่นก็ทำกินเองได้!!!!!

สวัสดีค่าาา
วันนี้ชวนมาทำแพนเค้กซูเฟ ซึ่งตอนนี้เป็นขนมที่ฮิตมากในญี่ปุ่นค่ะ
แพนเค้กซูเฟแตกต่างจากแพนเค้กธรรมดายังไง
แพนเค้กซูเฟจะมีความนุ๊มมมมม ฟู มากกกก กว่าแพนเค้กธรรมดา
เพราะมีการแยกส่วนผสมของไข่แดงและไข่ขาว คือเอาไข่ขาวมาตีเป็นเมอแรง แล้วค่อยผสมกับส่วนของไข่แดง
อย่าพูดพร่ำอยู่ใย ไปทำกันเล้ยยย!!!!

ส่วนผสม

วิธีทำ

1. แยกไข่แดงและไข่ขาวออกจากกัน โดยเอาส่วนของไข่แดงตีผสมกับน้ำตาลทราย 1 ชต. จนเป็นสีเหลืองนวล

2. ร่อนแป้งอเนกประสงค์ลงไป ตีจนเข้ากันดี

3. ใส่เนยละลาย และนม คนจนเป็นเนื้อเดียวกัน

4. ส่วนผสมที่คนจนเนียนแล้วจะเป็นดังรูปค่ะ พักส่วนนี้ไว้ก่อน เด๋วเราจะไปตีเมอแรงกันค่า

5. ตีไข่ขาวจนเป็นฟองหยาบ สลับกับน้ำตาลทรายที่เหลือ (1 ชต.)

6. ตีจนไข่ขาวขึ้นยอดแข็ง

7. นำส่วนผสมที่ใส่ไข่แดง และส่วนผสมของไข่ขาวมาผสม และตะล่อมรวมกัน แนะนำใช้พายยางนะคะ ถ้าใช้ตะกร้อมือกลัวจะตัดอาการมากไป เด๋วขนมไม่ฟูนะ

8. คนเข้ากันจนเนียนดีดังรูป พักไว้ก่อน รอทอด

9. มาทำพิมพ์กันค่ะ โดยตัดฟอยด์ให้มีความกว้าง 3 นิ้ว จะพับทั้งหมดสามทบ แล้วเย็บด้วยแม๊ก ให้พิมพ์มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 9 ซม. ทำสองอันนะ สูตรนี้จะได้แพนเค้กสองอัน

10. ทากระทะบางๆด้วยเนย แล้วนำแพนเค้กลงทอดที่ไฟอ่อน ใครใช้เตาไฟฟ้าใช้ไฟกลางก็ได้ค่ะ

11. ปิดฝา จับเวลาประมาณ 4 นาที ลองกะเอาจากความแรงของไฟแต่ละบ้านเด้อ พอครบ 4 นาทีแล้ว พลิกทอดอีกด้านแล้วปิดฝาอีก 4 นาที ก็เป็นอันเสร็จ

เสร็จล๊าววววว
อย่าลืมแกะฟอยออกน้าาาา

กินคู่กับน้ำผึ้ง รึซอสอะไรก็ได้ตามใจชอบ พอดีเราเป็นฮันนี่เลิฟเว่อร์ ก็ประโคมมมลงไปปป

ราดๆๆๆๆๆ

อือหื้อออ ฟินไปอี๊กกกกก

ลองทำกันดูน้าาาา

ดูสูตรอื่นได้จาก เพจ Poppy farm นะคะ
https://www.facebook.com/poppyfarmfood/
เราจะทยอยอัพสูตรขนมสูตรอาหารเรื่อยๆน้า หัวใจหัวใจหัวใจหัวใจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่