เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

วิธีทำกระเทียมดองสีเขียว สายซีรีย์จีนต้องเคยเห็น กรอบอร่อยง่ายๆใน2วัน

สวัสดีค่ะวันนี้มีสูตร การดองกระเทียมสีเขียว มาฝากกันค่ะ หลายคนที่ดูซีรี่ย์จีน น่าจะเคยเห็น หรือแม้กระทั่งคลิปบนโต๊ะอาหารที่คนจีนทานอาหาร ก็จะเห็นเม็ดๆอะไรสีเขียว มันคือกระเทียมดอง กรอบอร่อย นั่นเองค่ะ

ขั้นตอนการทำอย่างละเอียดรับชมได้ในคลิปนี้เลยค่ะ🔽
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เริ่มจากนำกระเทียมจีนมาปอกเปลือกล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อย
แล้วเรามาทำน้ำดองกันค่ะ ให้นำน้ำส้มสายชูกับน้ำตาลทรายตั้งไฟละลายให้เข้ากันแล้วพักไว้ให้เย็น
ระหว่างนี้นำเกลือมาคลุกกับกระเทียม
ให้เคลือบๆแบบนี้นะคะ
เตรียมขวดโหลนำกระเทียมใส่ได้เลยค่ะ แล้วก็เทน้ำดองให้ท่วมกระเทียม
ใส่น้ำตาลกรวดลงไป3ก้อน
ปิดฝาให้สนิท วางไว้อุณหภูมิห้อง หาผ้ามาคลุมไว้
เพียง2วัน ก็เขียวแบบนี้เลยค่ะ
ถ้ามีเวลาสามารถดองได้ถึง5วันก็จะเขียวสวย กรอบอร่อยแบบนี้เลย
ทานกับของนึ่งของทอด ตัดเลี่ยนได้ดีสุดๆ

ลองทำกันดูนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่