🐷 หมูสับคั่วหนำเลี๊ยบ สูตรมีอะไรใส่ไป 🤤😋🍽 😋

หมูสับคั่วหนำเลี๊ยบ สูตรมีอะไรใส่ไป  ซึ่งอาจจะต่างจากครั้งก่อนที่ผมทำ ==> https://pantip.com/topic/41405203 
       แต่ก็อร่อยอีกแบบเลยครับ 🤤😋

ผมแวะซื้อหมูสับ เลือกคอหมู ทางร้านเอามาเข้าเครื่องให้ คอหมูนี้จะมีมันนิดๆ เหมาะกับเอามาคั่วหนำเลี๊ยบมาก ที่บอกว่าคั่วนะใช่เลย คั่วแห้งๆ เพื่อขับมันจากคอหมูสับให้ออกมา ทำปฎิกิริยากับกระเทียมพริกไทย และเนื้อหนำเลี๊ยบ แบบนานๆๆ เลยครับ จนหอมๆ ไม่ต้องกลัวติดกระทะครับ  ทำง่ายๆ ตามนี้
1. เตรียมคอหมูบด สัก 4-5 ขีด 
2. ตำกระเทียม พริกไทย 
3. เอามาขยำ นวดให้เข้ากัน ใส่ดอกเกลือนิดๆ ได้ ห้ามมาก สัก 1 ชอนชา 
4. ตั้งกระทะให้ร้อน ลวกด้วยน้ำมันสักครั้ง 
5.  เอาเนื้อหมูผสมหนำเลี๊ยบและกระเทียม-พริกไทย ใส่ลงไป ใช้ไฟกลาง 
6.   คั่วไปเรื่อยๆ ระหว่างคั่วก็เติมน้ำตาล ผมใช้น้ำตาลทรายแดง ทำแบบนี้สลับไปเรื่อยๆ ไม่ต้องหวานมาก หากจะให้ติดเค็มอีกนิด
       สามารถใช้ซีอิ๋วขาว ใส่ลงไปหน่อย แนะนำให้ใส่ข้างกะทะให้ไหม้ๆ แล้วเอาเนื้อหมูผสมหนำเลี๊ยบ มากลบจะหอมดีเลยครับ 
7.  คั่วประมาณ ครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อยครับ ก่อนเสร็จ ให้ใส่น้ำมันงานลงไปสักหน่อย คั่วต่ออีกสัก 5 นาทีแล้วปิดไฟเลยครับ 
8.   คั่วพริกแห้ง ไว้โรยหน้า จะอร่อยมากๆๆๆๆๆ หากไม่อยากเปลี่ยนกระทะ ก็คั่วพริกแห้งก่อน แล้วค่อยทำขั้นตอนในข้อ 4 ครับ 

สูตรนี้ คือ จะไม่เจียวกระเทียมก่อน แต่จะเอามาคั่วแห้งๆ ไปพร้อมๆ กันเลย ก็จะอร่อยอีกแบบเลยครับ เมนูนี้ จะกินกับข้าวต้มหรือข้าวสวยก็ได้ครับ ส่วนข้าวเหนียวยังไม่เคยลอง แต่ดูแล้ว ก็เข้าท่าดีนะครับ 

ข้าวต้ม เป็นข้าวผสมหลายอย่าง เลยออกเทาๆ หน่อย อร่อยมาก ใส่เห็ดใส่ขิง 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่