[CR] บุฟเฟ่ต์อาหารจีน : The China ร้านอาหารจีนเก่าแก่ คุ้มและอร่อย แถวพระราม 3

วันนี้มีโอกาสไปกิน บุฟเฟ่ต์อาหารจีน The China  แถวถนนพระราม 3 โดยจองผ่าน Hungry Hub ราคา 789 บาท 
เป็นบุฟเฟ่ต์อาหารจีน สั่งได้ไม่อั้น (มีอีกราคา คือ 999 จะสั่งเมนูพรีเมี่ยมได้ แต่ผมว่า 789 บาท ก็จุกละครับ 55555)

ร้านอยู่แถว ถนนพระราม 3 ติดถนนใหญ่เลยครับ ด้านข้างร้านจะมีที่จอดรถ น่าจะจอดได้ไม่เกิน 10 คัน

ร้านอาหารจะดูเก่าหน่อยนะครับ ตอนไปถึงก็แอบตกใจเล็กน้อย แต่คิดว่า ร้านเก่าแก่ ฝีมือ และรสชาติอาหารน่าจะเก๋าตามอายุ
ไปถึงร้านตอน 11.30 น. คนยังไม่มี ทางร้านเลยจัดให้นั่งห้อง private เป็นโต๊ะจีนใหญ่ แบบนั่งได้สิบคน (ปล. ห้องเก่านิดนุง)

พนง.ใส่ชุดกี่เพ้าเข้ากับบรรยากาศมาให้บริการ มีพี่คนนึงไม่รู้ใช่ผู้จัดการรึป่าว มาคอยแนะนำรายการอาหาร ส่วนใหญ่ที่ถาม
คือจานใหญ่มั้ย เพราะอาหารจีนบางร้านจะเสริฟจานใหญ่มาก สั่งแบบไม่รู้อาจจุกตายได้ ฮ่าๆๆ เลยต้องถาม เพื่อประมาณ
กับขนาดพุง จะได้ไม่เหลือให้เสียของ 

พอนั่งปุ๊บ ก็เอาเมนู ของ Hungry Hub มาวางให้สั่งอาหาร

ตอนจองครั้งแรก ไม่ได้คิดไร อยากกินติ่มซำ แล้วกะสั่งอาหารจีนมาแซมนิดหน่อย แต่พอเห็นเมนู โอ้วววว มีทั้งปู กุ้ง หอย ปลาหมึก
ที่สำคัญมีเมนูปูนิ่มด้วย ไม่ค่อยเห็นร้านอาหารเอาเมนูปูนิ่มมาทำบุฟเฟ่ต์ เลยไม่ได้สั่งติ่มซำ ขอจัดอาหารจีนเน้นๆ ไปเลยละกัน 555

ร้านเสริฟอาหารไม่ช้ามาก ทำใหม่ ๆ ทุกจาน มาแบบกรอบ ๆ ร้อน ๆ ฟินมาก

ปูนิ่มผัดพริกเกลือ ฟินมากครับ ทอดมาได้กรอบมาก กระเทียมกรอบหอม ๆ เผ็ดเค็มนิด ๆ จิ้มกินกับซอสพริก เบิ้ลไป 2 จาน

ตามมาติด ๆ ด้วย ปูนิ่มผัดพริกไทยดำ รสชาติออกเค็มหน่อย แต่พอได้ ปูนิ่มทำมาได้ดี

เมนูปูอีกจานคือ เนื้อปูผัดผงกะหรี่ เนื้อปูอาจจะก้อนไม่ใหญ่มาก แต่เยอะพอดู ชอบไข่และรสชาติกลมกล่อม กินกับข้าวผัดร้อน ๆ 
ราดน้ำจิ้มซีฟู๊ด มันลงตัวมาก ฟินอ่า เมนูนี้เบิ้ลไปอีกจาน (ปล.น้ำจิ้มซึฟู๊ดร้านนี้นัวแซ่บดีครับ)

กระเพาะปลาผัดแห้ง กระเพาะปลาชิ้นใหญ่ รสชาติพอได้ออกหวานนิด ๆ กินกับซอสพริก เพลินดี แป๊บเดียวหมด

ตัดรสชาติด้วยยำสามกรอบ มีปลาหมึก กุ้้ง และกระเพาะปลา ทุกอย่างทอดกรอบ ๆ ยำแบบสูตรน้ำพริกเผา กินร้อน ๆ อร่อยดี 

ผัดโหงวก้วยกระทงเผือก เป็นเมนูที่ไปร้านอาหารจีนจะต้องสั่ง ไม่คิดว่าจะมีในเมนูบุฟเฟ่ต์ด้วย อร่อยใช้ได้ พอหายอยาก กระทงเผือก
ทอดกรอบ ๆ อร่อย

กุ้งทอดกระเทียม ตัวไม่เล็กเลยนะ ทอดมาได้ดี กระเทียมหอม คั่วกะพริก เพลินๆ แป๊บเดียวหมด

จับฉ่ายหม้อดิน ขอพี่เค้าจานเล็กๆ เพราะเริ่มจะจุกแล้ว แต่อยากกิน ร้านนี้ใจดีนะครับ คุยกับพนง.ได้ว่าจานเล็กใหญ่แค่ไหน 
บอกเค้าอยากชิมแต่ของจานเล็ก ๆ เค้าก็จัดให้ พนง.น่ารักครับ เมนูนี้รสชาติกลางๆ ครับ กุ้ง ปลาหมึก หมู ฟองเต้าหู้ จำฉ่าย

เหลือบไปเห็น อะไร ชิลี ชิลี เลยต้องลองซักหน่อย หอยชิลีเป็นยังไง หอยชิลีเจี๋ยนคะน่าฮ่องกง บอกพี่ ๆ ผมขอจานเล็กหน่อยนะครับ
อยากลอง จัดมาทั้งฟาร์ม หอยเยอะเลย ฮ่าๆๆ

ปิดท้ายด้วยขนมนิดหน่อย เพราะไปต่อไม่ไหวแล้ว  เผือกหิมะ 1 ชิ้น มาเสริฟแบบร้อน ๆ เลย  เมนูนี้เกรงใจร้านมาก เพราะคงต้อง
ทอดทั้งกะทะ แต่ลูกค้าไม่ไหวแล้ว ขอชิ้นเดียว แค่อยากลอง 555 

อันนี้บิลครับ กินเอง จ่ายเอง เกิดมาไม่เคยมีคนเลี้ยงครับ

สรุป 
- ร้านอาหารอาจจะดูเก่า แต่รสชาติดีครับ
- Hungry Hub 789 บาท สำหรับผมคิดว่าคุ้มเพราะ วัตถุดิบดี กุ้งตัวใหญ่ มีปูนิ่มที่น่าประทับใจด้วย ปูผัดผงกะหรี่ก้อใส่ปูมาไม่น้อย
อาหารค่อนข้างหลากหลาย มีอีกหลายเมนูยังไม่ได้ลอง แต่ไปต่อไม่ไหวแล้ว อิ่มจุกมาก
- ที่จอดรถข้างร้าน สะดวกดี 
- พนักงานบริการดีมาก ไม่ต้องให้เรียกเลย แอบชะเง้อหน้าห้องคอยบริการตลอด น้ำไม่เคยพร่อง แนะนำเมนูดี คอยเก็บจานอาหาร
ที่ทานเสร็จตลอด เปลี่ยนจานอาหารโดยไม่ต้องบอกเลย

ปล​.
* ไม่ใช่หน้าม้าครับ จ่ายเงินทานอาหารเอง เห็นร้านอาหารรสชาติดี ๆ ที่หลายคนอาจมองข้าม เลยมาบอกต่อ ครั้งหน้าคงหาโอกาส
พาที่บ้านไปทานโต๊ะจีน
* วิจารณ์จากความคิดเห็นส่วนตัว บางคนอาจคิดเห็นต่าง

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ ... บัย..
ชื่อสินค้า:   The China
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่