เชอรี่มีรสชาติขม?

กระทู้คำถาม
แฟนซื้อเชอรี่มาจากแมคโครเพื่อมาทาน ปกติก็ทานกันเป็นประจำมีหวานมาก หวานน้อย ต่างๆกันไป แต่วันนี้ลองเปลี่ยนยี่ห้อเป็นแบบในรูป รสชาติแปลกมาก กัดไปแล้วเนื้อเชอรี่มีรส ขมแบบขมติดปากเลย ตอนแรกก็นึกว่าล้างไม่ดี เอาไปล้างใหม่ มาลองทานอีกทีก็ยังขม ขมจนต้องเลิกทานเลยครับ อยากสอบถามว่าใครเคยเจออาการเชอรี่มีรสชาติขมแบบผมบ้างครับ

*แมคโครส่งข้อความมาขอโทษ ขอบคุณแมคโครมากครับ แต่ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรมากครับ แค่สงสัยมีใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับผม*

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คือช่วงนี้เป็นท้ายฤดูของเชอรี่ทางซีกโลกใต้แล้วนะ
ไม่รู้ว่าเชอรี่ท้ายฤดู มันแก่คาต้นหรือเปล่านะครับ เดานะครับ

เชอรี่แบบทานสดๆ สำคัญมากๆคือต้องกรอบ สด ก้านต้องเขียว
แต่ปกติเชอรี่มีหลายสายพันธุ์นะ บางพันก็หวาน หวานอมเปรี้ยว จืด เปรี้ยว หรือขมๆฝาดๆไปเลยก็มี

แถมปีนี้เชอรี่ราคาแพงมาก เพราะค่าขนส่งทางอากาศที่พุ่งกระฉูดด้วย เป็นครั้งแรกสำหรับผมนะ ที่เห็นเชอรี่จากชิลีมาขายในประเทศไทย ซึ่งรสชาติจะสู้ที่มาจากออสเตรเลียไม่ได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่