ก๋วยเตี๋ยวผัด​ ง่ายๆ​ สไตล์​แค่เล

ผัดก๋วยตี๋ยว​เป็นเมนูประจำท้องถิ่นคนไทยเลยก็ว่าได้​ ในบ้านเราหาทานได้ง่ายมาก​ ตามตลาดนัด​ ร้านอาหาร​ งานวัด​ หรือร้านอาหารตามสั่งข้างทางก็จะมีขายทุกที่​ รสชาติก็จะแตกต่างกันไป​ ตามสูตรของใครของมัน​ กระทู้นี้แค่เลก็จะนำสูตรที่แค่เลทำกินเองประจำมาฝากกันค่ะ

วัตถุดิบ📌📌

.เส้นก๋วยเตี๋ยว
.เต้าหู้แผ่น​
.กระเทียม
.ไข่ไก่
.น้ำตาลทราย
.ซีอิ๊วดำ
.ซีอิ๊วขาว
.ถั่วงอก
.กุยช่าย
.กุ้งแห้ง

วิธีทำ📌📌

📌ใส่น้ำมันพืชลงไปในกระทะ​

📌ใส่เต้าหู้ที่เราหั่นไว้​ ทอดให้เหลืองเลยนะคะ

📌เมื่อเต้าหู้เหลืองดีแล้ว​ ตักออกเลยค่ะ

📌เหลือน้ำมันที่ทอดเต้าหู้ไว้​ และใส่กระเทียมลงไปเจียวเลยค่ะ

📌เมื่อกระเทียมหอม​ ใส่ไข่ลงไปค่ะ​ ยีไข่ด้วยนะคะ

📌เมื่อไข่สุก​ ใส่เต้าหู้ที่ทอดไว้ลงไปค่ะ

📌ตามด้วยเส้นก๋วยเตี๋ยว​เลยค่ะ​ (เส้นไม่ต้องนำไปแช่น้ำนะคะ)

📌ใส่น้ำเปล่าลงไปเล็กน้อย​ ผัดให้เส้นสุกเลยค่ะ

📌ปรุงรสด้วย​ น้ำตาลทราย​ ซีอิ๊วดำ​ ซีอิ๊วขาว

📌เมื่อสุกแล้ว​ ก่อนจะยกลง​ ใส่ถั่วงอก​ ใบกุยช่ายลงไป​ ผัดให้ผักพอสุก​ แค่นี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

🥰🥰รสชาติปรับได้ตามชอบนะคะ​ แค่เลจะใส่กุ้งแห้งเพิ่มสีสันให้ดูน่าทานด้วยนะคะ​ 🥰🥰

วิธีทำแบบวิดีโอ⬇️
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
สูตรอาหารต่างๆ​ ติดตามได้ทางช่องทางนี้เลยค่ะ⬇️
https://youtube.com/channel/UCv_sTXLkMSB3E8XdvOY9X7w
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่