[CR] BufFeast Review :มากินโปรลดราคาตัวแรงสุดของ "Fuku Intown" เนื้อเด็ดกว่าปลาซะงั้น @The Walk ราชพฤกษ์

สวัสดีครับ พบกับผม TheHeat กันอีกครั้ง ครั้งล่าสุดผมไปอิ่มจุกกับของหนักๆอย่างติ่มซำไปแล้ว มาหนนี้ผมจะขอวกมาชิมบุฟเฟ่ต์แซลมอนของโปรด
ดั่งเคย โดยมากินที่ร้าน Fuku Intown ที่ผมเคยรีวิวไปเมื่อนานมาแล้วครั้งที่ไปกินที่แจ้งวัฒนะ แต่ที่กลับมารีวิวอีก ก็เพราะมีโปรลดราคาพิเศษ
ยั่วยวนหัวใจยิ่งนัก โดยทางร้านลดราคาโปร 499++ เหลือ 523 บาท(เน็ตแล้ว) กับ 699++ เหลือ 704 บาท(เน็ตเช่นกัน) 
ในช่วงวันที่ 1-15 กันยายนนี้เท่านั้น!! มันก็แน่อยู่แล้วที่นักกินปลาส้มตัวยงอย่างผมจะพลาดไม่ได้

เนื่องจากสาขาที่ร่วมรายการมันมีจำกัด ผมจึงเสาะหาที่ใกล้ๆบ้านหน่อย ใกล้สุดก็ที่นี่เลยครับ The Walk ราชพฤกษ์ อยู่ในโซน Lemon อะไรสักอย่าง
เอาง่ายๆคือจากทางเข้าด้านหน้าเลี้ยวขวาจนเจอร้านเคเอฟซีแล้วเดินขวาไปเรื่อยก็จะเจอครับ

ร้านบรรยากาศสลัวๆ ถ้ามาตอนกลางคืนคงจะได้ฟีลดีเหมือนกันนะ วันนี้ผมมาโดนราคา 699++บาทครับ(ลดแล้วเหลือ 704 บาทตามที่กล่าวข้างต้น)
เพราะมันมีปลาไหล ฟัวกรา(ท็อปบนข้าวปั้น) แล้วก็เมนูพรีเมี่ยมพวกสเต็กเนื้อย่าง กุ้งย่างให้กินอีกด้วย มางวดนี้เน้น
สั่งของแพงครับ พวกโรล พวกข้าวห่ออะไรต่างๆที่โปร 499 มีและเคยกินไปแล้วผมจะไม่สั่งมานะ เพราะมันเปลืองกระเพาะมากกกกก

เนื้อย่างมาก่อนเลย อันนี้เป็นส่วน Tenderloin หรือสันในนั่นเอง ผัดกับซอส เนื้อนุ่มกำลังดี หอมมันเนยและพริกไทยคลุ้งในปากอร่อยมาก 
เปิดหัวได้แจ่มครับ

สลัดปลาเงินกรอบ  ปลาทอดกรอบกำลังดี ตัวใหญ่เคี้ยวเพลินฟัน ผักสดใช้ได้ น้ำซอสรสเปรี้ยวอ่อนๆ พอถูไถ 
ถ้ามาร้านแนวๆนี้แล้วไม่สั่งเจ้านี่มาแก้เลี่ยนจะถือว่าไม่ครบหลักสูตร 

เหล่าปลาดิบและข้าวปั้นหน้าแพงๆทั้งหลาย เสิร์ฟมาพร้อมน้ำแข็งแห้ง ควันฉุยเลย

ปลาแซลมอนดิบ หอมนุ่ม มันน้อย อร่อยอยู่แต่ไม่ฟินนักเพราะแอบคาวหน่อยๆ ส่วนซาบะดอง เนื้อหยาบนิดหน่อย
รสเปรี้ยวกลางๆไม่เด็ดนัก (ถ่ายมานี่ไม่เห็นเนื้อปลาเลยครับ ฮ่าๆๆๆ ขออภัย)

มากินช่วงโปรนอกจากจะได้ลดราคาแล้ว เขายังมีโป๊ะแผ่นทองไว้บนอาหารให้ดูดีขึ้นมาด้วย
โดยหน้าเหล่านี้ก็มี แซลมอนเบิร์นท็อปฟัวกรา เนื้อปลานิ่มร่วน หอมกลิ่นย่างไฟ กุ้งอาร์เจนติน่า หวานกรอบลื่น หอมกลิ่นกุ้งสดอย่างมาก 
โดยแบบท็อปฟัวกราจะได้รสชาติมันๆเพิ่มมาหน่อย แบบซอสไซเคียวจะหวานแรงพร้อมมีกลิ่นฉุนๆในคอคล้ายเหล้า
กับแบบย่างซอสเทอริยากิจะหวานแบบน้ำจิ้มญี่ปุ่น โดยรวมแล้วผมชอบแบบท็อปฟัวกราที่สุด ไม่ต้องราดอะไรเยอะเนี่ยแหละเจ๋งสุดแล้ว

ข้าวปั้นแบบกุนกันก็มีโปะแผ่นทองด้วยนะ สั่งมาลองสามอย่าง คือ กุ้งยักษ์สับกับซอสวาซาบิมายองเนส เนื้อกรึบเหนียว ซอสครีมหวานฉุน พอใช้
หน้าทูน่าสับ ได้รสชาติฉ่ำเปรี้ยวเล็กน้อยในคอ หน้าหอยเป๋าฮื้อ เนื้อจะกรุบกว่าหน้ากุ้งสับแต่ไม่ค่อยได้รสชาติของหอยเพราะซอสเปรี้ยวแรงมากกลบรสชาติหอยหมดเลย

มาเพิ่มความอิ่มกันอีกด้วย มินิด้ง ถึงจะบอกว่าเล็ก แต่ฟาดไปถึง 3 ชามก็ทำเอาจุกใช่เล่น 

ผมสั่งมาสามหน้าครับ เริ่มกันที่หน้าโปรดของกระผม หน้าปลาไหลและแซลมอน เนื้อปลานิ่มมาก แต่ต้องผิดหวังสุดๆ
เพราะซอสที่ผัดปลาไหลมานั้นมันหวานแสบปากมากเลยอ่ะ หวานจัดจนไม่ไหวจริงๆ ดีที่มีข้าวเหลือๆจากซูชิเยอะเลย
เอามาแกล้มได้บ้าง 

ชามถัดมาเป็นหน้าเนื้อวากิวย่างโรยด้วยไข่แซลมอน เนื้อวัวแล่บางๆ รสเยี่ยม หอมเนื้อฉ่ำซอส อร่อยมาก แต่ไข่ปลาที่คาวและเปรี้ยวจัด
มันช่างเข้าเอาเสียเลย

มาจบที่ชามสุดท้าย อุดมไปด้วยไข่กุ้ง แซลมอนสับ และไข่แซลมอน จานนี้กินอร่อยอยู่ เพราะไข่กุ้งให้มาเยอะ กินแล้วกรุบๆทั่วปากสะใจดี
ส่วนไข่ปลาแซลมอนนั้นก็เปรี้ยวเหมือนเดิม น่าจะหมักน้ำส้มรึซอสเปรี้ยวสักอย่างเนี่ยแหละ ไม่ค่อยถูกปากเท่าไหร่ครับ

กุ้งยักษ์อาร์เจนติน่า หวานฉ่ำมากๆ เต็มรสกุ้งเลย

อยากกุ้งและฟัวกราเลยสั่งมาเพิ่มครับ คราวนี้ตับมาชิ้นใหญ่กว่าเดิม แต่ดูเหมือนเขาจะย่างมาสุกมากไปนิด ร่วนหมดเลย แต่ก็ยังมันอยู่ 
อารมณ์คล้ายๆเนยถั่วนั่นแหละ

กุ้งดิบกินเยอะละ กินกุ้งทอดบ้าง แป้งทอดของที่นี่ใช้แป้งแบบที่ทำไก่คาราเกะ มันจะติดหนังกว่าแบบแป้งเทมปุระทั่วไป
ก็แปลกใหม่ดี แถมกุ้งก็ตัวยาวกินได้เต็มปากเต็มคำ น่าเสียดายที่ซอสกลับเปรี้ยวซะ...(ร้านนี้เป็นอะไรมากกับรสเปรี้ยวเนี่ย แทบทุกจานเลย - -)

รอบแรกสั่งไปยังไม่มา เลยสั่งใหม่อีกรอบกับ ข้าวปั้นหน้าเนื้อวากิวท็อปฟัวกรา เนื้อวัวแผ่นใหญ่ ย่างไฟอ่อนๆพอสุกระดับมีเดียมแรร์
ยัดเข้าปากได้รสชาติที่ละมุนปากมาก หอมหวานเนื้อจัดๆ ยิ่งกินกับฟัวกรายิ่งเด็ด

สั่งเนื้อมาลองเพิ่มครับ อันนี้เป็นเนื้อจุ่ม ไม่แน่ใจว่าส่วนไหนแต่มีเอ็นแก้วแทรกๆด้วย เนื้อนุ่มใช้ได้ หวานอ่อนในโคนลิ้น แต่บางชิ้นนั้นจืดชืด
ต้องจิ้มกับน้ำจิ้มกินเอาถึงจะได้รสชาติ แต่กินๆไปก็นึกสงสัยนะว่ามันเนื้อวัวรึเนื้อหมูเพราะไม่ได้กลิ่นของวัวเลย

เนื้อผัดจิ้มแจ่ว หน้าตาน่ากินกว่าจานเมื่อกี้เยอะ และก็ไม่ผิวดังคาดจริงๆ ผัดมาหอมกระเทียมและน้ำมัน หอมอร่อย
ส่วนมันก็นิ่มหวานละลายเจ๋งมาก อันนี้กินแล้วฟันธงได้เลยว่าเนื้อหมูแน่นอน

ที่จริงร้านนี้เขาจะมีของหวานตบท้ายเป็นแตงโม แต่ผมเป็นคนไม่กินแตง เลยสั่งปลาแซลมอนดิบมาตบท้าย แถมด้วย
ท้องปลามาอีกนิดหน่อย อิ่มอร่อยมันส์ปากก่อนเช็คบิลกลับบ้านครับ

เล่านิด พอมาถึงช่วงคิดเงิน ทำเอาผมสตั๊นไปพักนึงตอนพนักงานเดินมาคิดเงินที่โต๊ะ แล้วผมถามไปว่าถึงเวลาแล้วหรือ น้อง พนง.
แจ้งว่าเวลาทาน ชั่วโมงครึ่ง ซึ่งผมก็แปลกใจนะ เพราะปกติที่ผมกินที่สาขา แจ้งวัฒนะเขาให้เวลาถึง 2 ชั่วโมงเลย น้องตอบมาว่า
แต่ละสาขาจำกัดเวลาไม่เท่ากัน ผมก็ไม่ท้วงอะไรต่อนะเพราะตอนนั้นอิ่มแล้วด้วยเลยจ่ายเงินออกจากร้านไป แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดี
ใครกินร้านนี้ประจำมาบอกกันหน่อยครับ ว่าตกลงแล้ว ร้าน Fuku เขาให้บริการกี่นาทีกันแน่

รีวิวสรุป
รสชาติอาหาร : ****1/2
พวกปลาดิบล้วนสุดยอด อร่อยสดได้คุณภาพ มาตกม้าตายก็พวกที่ราดด้วยซอสทั้งหลายเนี่ยแหละ เปรี้ยวจี๊ดเข้มจัดเกินเบอร์ 
จากที่จะชูรสกลับกลายเป็นพังลิ้นคนกินซะอีก แต่ที่เหนือสิ่งอื่นใดเลยคือพวกเนื้อครับ ทั้งวากิวเบิร์นไฟ สเต๊ก ผัดเนื้อ
กินไปกินมาอร่อยกว่าพวกปลาดิบอีกอะ ผมว่าอีกหน่อยถ้าร้านเขาจะเปลี่ยนไปเป็นร้านบุฟเฟ่ต์เนื้อย่างก็ไม่แปลกใจ

อร่อยมากสุด : สเต๊กสันในผัด
ถึงแม้ว่าเนื้อวากิวท็อปฟัวกราจะเนียนนุ่มและมันฉ่ำ แต่มาช่างน้ำหนักดูแล้ว สันในผัดเนี่ยแหละ เหนือกว่าเพราะการปรุงรสที่ยอดเยี่ยม
กว่าและเพราะว่ามันเสิร์ฟแบบร้อนๆด้วย เนื้อร้อนมันย่อมได้รสชาติกว่าอยู่แล้ว และซอสที่ใช้ผัดมันชูรสชาติความมันในเนื้อวัวได้ดี จึงเลือกจานนี้ครับ

อร่อยน้อยสุด : ข้าวหน้าปลาไหลท็อปแซลมอน 
ผมเสียดายปลาไหลเป็นที่สุด ของดีๆเอามาทำพังไม่เป็นท่าเพราะซอสที่รสชาติสุดโต่งไปเรื่องความหวาน ผมก็บ้าจี้กินไปซะหมดด้วยความเสียดาย(ปลา)
ไม่รู้ว่าจะต้องตัดขาไหมนะ หวานจริงไม่จกตาครับ 

บรรยากาศในร้าน : *****
ร้านตกแต่งด้วยบรรยากาศคล้ายบาร์เหล้า แสงสลัวๆ ตกแต่งสวยงามตามท้องเรื่อง แต่ติดหน่อยก็ตรงเก้าอี้นะ มันนุ่มไปนิด

การบริการ : ****1/2
ถือว่าโอเคเลย รับลูกค้า เสิร์ฟเร็ว แต่หักครึ่งคะแนนฐานเสิร์ฟหลุดออเดอร์ไปพอควรและไม่ค่อยแนะนำโปรโมชั่นให้ลูกค้าทราบเท่าไหร่
(รวมไปถึงไม่แจ้งเวลาด้วย)

ความหลากหลาย : *****
กดเต็มแม๊กไปเลยครับข้อนี้ นอกจากที่ผมสั่งมาแล้ว ก็ยังมีพวกข้าวปั้นหน้าต่างๆ เมนูอบ ย่าง ของทะเล อะไรอีกมากมาย

ราคา : ***
สูงตามท้องเรื่อง ไม่แปลกใจ เล่นขนมาทั้งทะเลเลย ทั้งหมึก กุ้ง หอย ปลา แล้วยังพ่วงวากิวกับตับห่านอีก 

ความคุ้มค่า : *****
ปลาแซลมอนยังคงอร่อยคุ้มค่าเหมือนเคย แม้จะไปสะดุดอารมณ์ตรงข้าวปลาไหล แต่อย่างอื่นก็ชดเชยได้ดี โดยเฉพาะพวกเนื้อนี่
ถ้าใครไปร้านนี้ก็เน้นสั่งกุ้งกับเนื้อมาเลยครับ อร่อยเด็ดจริง แต่โปรโมชั่นลดราคานี้ มีถึงแค่ 15 กันยายนนี้เท่านั้น
รีบกันหน่อยนะครับ แต่ก่อนจะไปก็เช็คกันก่อนว่า สาขาใกล้บ้านของท่านร่วมโปรด้วยไหมจะได้ไม่เสียเที่ยว 

ภาพรวม : ****1/2
ชื่อสินค้า:   Fuku Intown Buffet
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่