ชวนมาทำ “ผักบุ้งผัดพริกแกงไมโครเวฟ” เมนูง่าย ๆ ที่ทำได้ด้วยไมโครเวฟเครื่องเดียว

สวัสดีค่ะ วันนี้พัชก็มีเมนูไมโครเวฟง่าย ๆ มาแบ่งปันกันอีกเช่นเคยค่ะ กับเมนู

“ผักบุ้งผัดพริกแกงไมโครเวฟ”

พร้อมแล้วเดี๋ยวเราไปดูส่วนผสมและวิธีทำพร้อมกันเลยค่ะ
ส่วนผสม
ผักบุ้งจีน (หั่นเป็นชิ้นพอคำ)
พริกแกงเผ็ด
หมูสามชั้น
น้ำมันพืช
น้ำปลา
น้ำตาล
น้ำมันหอย
ใบมะกรูดฉีก

วิธีทำ
สามารถดูวิธีทำอย่างละเอียดได้ทาง  YouTube ช่อง SARA-PAT DIARY ได้อีกช่องทางนะคะ เรามีเมนูใหม่ ๆ มา Update เป็นประจำทุกสัปดาห์ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เริ่มจากนำพริกแกงเผ็ดใส่ภาชนะที่สามารถเข้าไมโครเวฟได้  ตามด้วยน้ำมันพืช และหมูสามชั้น คนคลุกเคล้าส่วนผสมทุกอย่างให้เข้ากัน  แล้วนำเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 3 นาที

เมื่อครบเวลา 3 นาทีแล้วให้นำออกมาใส่ผักบุ้งจีน ปรุงรสด้วยน้ำตาล น้ำปลา น้ำมันหอย และใส่ใบมะกรูดฉีกลงไป คนคลุกเคล้าส่วนผสมทุกอย่างให้เข้ากัน นำเข้าไมโครเวฟต่อที่ไฟแรงปานกลางเหมือนเดิม 5 นาที 

เพียงเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ 
พร้อมจัดเสิร์ฟแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่