[ASMR Cooking มีคลิปด้านใน] ข้าวผัดกิมจิเบคอนไส้กรอก อาหารเกาหลี ทำง่ายๆ แต่อร่อย

Kimchi Fried Rice with Bacon and Sausage ข้าวผัดกิมจิเบคอนไส้กรอก ทำง่ายๆ อร่อย

ใช้เวลาทำไม่นานเลยค่ะ แค่12 นาที ใช้ซองพริกที่มากับซองมาม่าเกาหลีมาผัด

สำหรับใครที่เข้ามาเพื่อรับชมคลิปภาพ + เสียงในการทำอาหารของเราก็เลื่อนลงไปด้านล่างได้เลยนะคะ

ก่อนอื่นเลยนะคะ คือช่วงนี้เราอยู่บ้านแบบจริงจังมาก
เลยเปิดNetflixดูซีรีย์เกาหลีทั้งวัน ด้วยความที่ชอบลองทานอาหารใหม่อยู่เสมอ และชอบทำอาหารด้วย
เลยดูซีรี่ย์เกาหลี เรื่อง Let's eat เค้ามี 2 seasonsค่ะ ตอนนี้อีก2ตอนจะจบทั้งสองซีซันแล้ว
เนื้อเรื่องคือ มีครบทุกรสชาติ ทั้ง ตลก ดราม่า สืบสวนสอบสวน และ ส่วนของอาหารค่ะ

คือดูตอนกลางคืนทรมานมาก >__<

ไม่แปลกใจเลยค่ะ ที่ช่วงนี้เราก็จะทำอาหารเกาหลีเป็นส่วนใหญ่

อันนี้เราก็จะเป็นสูตรแบบคร่าวๆนะคะ เพราะส่วนใหญ่เราใช้ตากะปริมาณ ขอโทษด้วยจริงๆนะคะ

มาดูวิธีทำแบบคร่าวๆกันดีกว่าค่ะ

ส่วนผสม

อาหารเกาหลีเค้าจะใส่ผักหลายๆชนิดนะคะ
แต่ข้าวผัดกิมจินั้น ผักไม่เยอะอย่างที่คิดค่ะ มีแค่กิมจิ และ ต้นหอมค่ะ
ส่วนผสมต่างๆ ก็ไม่ได้มากมายเหมือนอาหารเกาหลีส่วนมากค่ะ
สูตรนี้ก็จะใส่เนยในข้าวผัดด้วยนะคะ เพิ่มความละมุน

วิธีทำ ส่วนแรก: ทอดเบคอน และ ไส้กรอก

อย่าลืมเก็บน้ำทันที่ได้จากเบคอน มาผัดข้าวผัดด้วยนะคะ
ข้าวผัดจะได้มีกลิ่นเบคอนเบาๆ

วิธีทำ ส่วนที่สอง: ผัดข้าวผัดกิมจิ

ส่วนใหญ่ที่เห็นคนเกาหลีทำอาหาร อย่างข้าวผัด เค้าจะใส่ต้นหอมค่ะ เลยใส่ดู
ต้นหอมผัดทำให้ข้าวผัดมีกลิ่นหอมค่ะ

ข้าวจะต้องเป็นข้าวแช่เย็นไว้1คืนจะดีมาก เพราะข้าวผัดจะได้ไม่แฉะมากไปและเป็นเม็ดงามๆ ไม่หักค่ะ
สิ่งที่ทำให้เรารู้สึกว่านี่คือรสชาติเกาหลี คือ ต้องใส่ น้ำมันงา นะคะ กลิ่นเหมือนไปทานอาหารเกาหลีจริงๆเลยค่ะ

วิธีทำ ส่วนที่สาม: ตกแต่งหน้าข้าวผัด
ผัดให้ข้าวกระโดดซักเล็กน้อย แล้วทำข้าวผัดเรียบๆ
ปล่อยข้าวผัดให้ข้างล่างกระทะ พอไหม้นิดๆนะคะ แล้วยกข้าวผัดออกจากเตา

ทอดไข่ดาว ไม่สุกมากโปะหน้าจ้าา

เพิ่ม ไส้กรอก และเบคอน ที่ทอดไว้
เป็นอันเสร็จจ้าาา

นี่คือวิธีทำคร่าวๆน้าา
เพื่อนๆสามารถลองทำตามตามภาพได้เลยนะ
ส่วนแบบละเอียด เลื่อนดูข้างล่างเลยค่ะ

สูตรลับตรงที่ตอนผัดข้าวผัด เราใส่เนย และ น้ำมันงา ลงไปผัดกับข้าว 
ข้าวผัดกิมจิมันอร่อยตรงข้าวที่ตรงก้นกระทะเลยหล่ะ กรอบ อร่อย 
เวลาทานเราก็จะตักตรงก้นกระทะก่อนเลย ถ้าใครทานข้าวผัดกิมจิบ่อยๆจะรู้

เมนูอาหารที่จขกท. เคยทำมานะคะ
1. ทำไก่เทอริยากิ สูตรง่ายๆ อกไก่นุ่ม ข้าวกล้อง
2. [ASMR Cooking มีคลิปด้านใน]ข้าวไข่ข้นแฮมเบคอน สูตรอร่อยที่สุดเท่าที่เคยทำมา
3. [ASMR Cooking มีคลิปด้านใน] สุกี้ยากี้สูตรญี่ปุ่นแบบง่ายๆ ทำเองที่บ้านได้ ไม่ง้อน้ำจิ้มสุกี้
4. [ASMR Cooking มีคลิปด้านใน] ข้าวผัดกิมจิเบคอนไส้กรอก อาหารเกาหลี ทำง่ายๆ แต่อร่อย, กระทู้นี้ค่ะ 
5. Coming soon  youtube channel :Baby Onions ,
กดติดตามเมนูอาหารใหม่ๆ ได้ที่ youtube channel :Baby Onions , instagram : baby_onions นะคะ
เมนูอาหารใหม่ๆ ออกทุกวันอังคารค้าาา
หรือจะติดตามกระทู้ของเราใน pantip ก็ได้นะคะ
เราจะเขียนกระทู้ update เมนูทุกสัปดาห์(กระทู้จะออก delay กว่า youtube clip ซัก 1-3 วันนะคะ)

สามารถดูวิดีโอได้นะคะ จะเป็นวิดีโอทำอาหารช่วยผ่อนคลายอารมณ์ค่ะ
ขอบพระคุณที่ติดตามกันนะคะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview