แชร์วิธีผัดยอดคะน้าด้วยวิธีง่ายๆ แบบกรุบกรอบ แซ่บๆนัวร์ๆ ครับ

😉 วันนี้หมีซี้ดขอนำเสนอเมนูผัดยอดคะน้าง่ายๆ ไม่ใส่เนื้อสัตว์ครับ แต่ผักยังกรุบกรอบ และ แซ่บถึงใจด้วยครับ 😁 ตามผมมาดูกันครับว่า มีวิธีการทำยังไง

🤩 วัตถุดิบนะครับ
1. ยอดคะน้า / Kale top
2. กระเทียมโขลก /Garlic 
3.  พริกโขลก / Chilli
4. น้ำมัน / Oil
5. น้ำมันหอย / Oyster sauce 
6. ซอสปรุงรส / Soy Sauce 
7. ผงปรุงรส / Seasonings powder 
8. น้ำตาล / Sugar

😄 ขั้นตอนการทำ
1. นำยอดคะน้ามาหั่น ล้างทำความสะอาด แล้วน้ำไปต้มในน้ำเดือด 2-3 นาที และ นำมาแช่น้ำเย็นใส่น้ำแข็ง 5-10 นาที สะเด็ดน้ำก่อนผัด
2. โขลกพริกกระเทียม ให้พอหยาบ จากนั้นเตรียมผัด
3. ใส่น้ำมันลงกระทะตั้งให้ร้อน 
4. ใส่พริกกระเทียมลงไป ผัดให้กลิ่นหอม
5. จากนั้นใส่คะน้าลงไปผัด ปรุงรสด้วย น้ำมันหอย, ซอสปรุงรส, ผงปรุงรส, น้ำตาล ใช้เวลา 1-2 นาที แล้วตักเสริฟได้เลย 

🤟 ทานกับข้าวสวยร้อนๆจะเด็ดมากๆครับ ลองทำดูนะครับผม 🤟

❤️ชมคลิปการผัดได้ที่นี่เลยครับ👇👇👇คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่