[CR] FoodxWow: Review หนึ่งมื้อ สี่ร้าน ย่านตรอกโรงหมู (แล้ววอนส่ง ยาช่วยย่อย ให้หนูด้วยค่ะ)

สวัสดีค่ะ วันนี้ จขกท ลุยเดี่ยวไปทานร้านอาหารร้านเด็ดในซอยสุกร 1 ย่านตรอกโรงหมู ค่ะ
มื้อนี้ คาว-หวานครบจบในที่เดียว

ย่านตรอกโรงหมู อยู่แถววัดไตรมิตร
วัดไตรมิตรอยู่ไม่ไกลจากเยาวราช และหัวลำโพง
การเดินทางมาที่นี่ ถ้าขับรถมา ในซอยไม่มีที่จอดรถ แนะนำจอดศูนย์บริการฮอนด้า ตรงหัวมุมถนน
(ค่าบริการชม.ละ 40 บาท) เดินไปร้านแปปเดียวค่ะ
ถ้ามาขนส่งสาธารณะ สามารถมารถไฟฟ้า MRT ให้ลงที่สถานีหัวลำโพง 
ออกประตูที่ 1 จากนั้นเดินมาทางวัดไตรมิตรวิทยารามวรวิหาร
คอยสังเกตุเซเว่น อีเลฟเว่นที่ปากซอย
ทุกร้านที่รีวิววันนี้จะอยู่ในซอยสุกร 1 ค่ะ

1. เริ่มที่ร้านแรก ที่ตั้งใจมาทานมาก 

ก๋วยเตี๋ยวตรอกโรงหมู : อร่อย แซ่บ สะเด็ด 11 กะโหลก 
ร้านขายก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำ เกี๊ยวทอด เกี๊ยวลวก ราคา 50-70 บาท

เราสั่งเล็กยำธรรมดาเพิ่มไข่ต้ม (60.-)
รสชาติดีค่ะ แซ่บอยู่ แต่ให้น้อยไปหน่อย
(เอ๊ะ อาจจะผิดที่เราเป็นคนทานเยอะเองก็ได้นะคะ)

เกี๊ยวหมูอวบ (50.-)
ไส้แน่นมากค่ะ อวบ สมชื่อ สมราคา
เสียดายทอดไว้นานแล้ว ถ้าทานร้อนๆ น่าจะอร่อยกว่านี้มาก

โดยรวมแล้ว ชอบค่ะ ถ้ามีโอกาสจะกลับมาทานอีก 
และจะสั่งพิเศษเลย ไม่ธรรมดาแล้ว 555

ร้านอยู่ในซอยสุกร 1 เยื้องกับ ร้านข้าวหมูแดงสีมรกต อันโด่งดัง ซึ่งเป็นร้านต่อไปที่เราจะลุยค่ะ

2. ร้านข้าวหมูแดงสีมรกต หมูแดงหมูกรอบในตำนาน ตั้งแต่ พ.ศ. 2488 
ร้านนี้เชื่อว่า เพื่อนๆ สาย Foodie ในพันทิปคงรู้จักกันดีอยู่แล้วนะคะ

และเนื่องจากก๋วยเตี๋ยวเมื่อกี้ เข้าไม่ถึงครึ่งกระเพาะของ จขกท
เลยไม่เสียเวลา นั่งปุ๊ป สั่งปั๊ป
ข้าวหมูแดง แอนด์ หมูกรอบ ท๊อปด้วยกุนเชียง extra ไข่ยางมะตูม 1 จาน ค่ะ
ราคา 60.- 
หน้าตาน่าทานสุดๆ 

เหลือบซ้ายแลขวา เห็นหม้อนึ่งมีถ้วยน้ำซุปอยู่
จัดไปค่ะ เป็ดตุ๋นมะนาวดอง ใส่ฟักเขียวด้วย เตรียมซดแบบคล่องคอ

เริ่มจากน้ำซุปก่อนเป็น Appetizer 
ซุปหอมมะนาวดอง รสเปรี้ยวแต่กล่อมกล่อม กำลังดีทุกอย่าง
ฟักนุ่ม เป็ดนุ่ม ยังมี Texture ให้เคี้ยว แต่ไม่เหนียวถึงปีหน้า 

ขออนุญาตซูมไข่แดง ที่เยิ้มหน่อยๆ
สีผิวของไข่ขาวจะออกส้มๆ เพราะร้านนำไปต้มในน้ำหมูแดงค่ะ
รสชาติอาจจะไม่ต้องบรรยาย เพราะไข่แบบนี้มันฟินที่สุดแล้วค่ะ

หมูกรอบที่นี่ เค้าดีมากเลยค่ะ ผิวกรอบไม่แข็ง 
เนื้อและมันก็นุ่ม ฉุ่มฉ่ำ จขกท ยกให้เป็นพระเอกของจาน
ชอบกว่าหมูแดง อีกค่ะ
อย่าลืมใส่ซีอิ้วหวานสักนิดเพื่อเพิ่มรสชาติด้วยนะคะ 

หมูแดง คือแดงจริง เห็นชัดว่าไม่โกหกกัน 555
ที่ร้านย่างเตาถ่าน และหมักหมูกับเครื่องเทศวิธีเฉพาะของร้าน
หมูนุ่ม ไม่กระด้าง หอมความไหม้ หอมควันจากการย่าง อ่อนๆ 
รสชาตกำลังดี ไม่จืดหรือไม่เค็มเกินไปค่ะ

นั่นแน่มีเจ้าถิ่น เอาหางมาปาด ฟึ่บๆ ที่ขาสามที แล้วเดินเชิดจากไป
ขอเล่นด้วยก็เล่นตัว ไม่ยอมแม้แต่สบตา
อกหักแม้แต่กับแมวอ่ะ คิดดู..

คุณเฮีย วันนี้อารมณ์ดี เห็นเราถ่ายรูป เฮียบอกขอถ่ายด้วยค่ะ น่ารักดี

3. เค้าว่ากันว่า (เค้าหน่ะใคร) ผู้หญิงมีกะเพาะ ของหวานแยกจากของคาว
เราจึงเริ่มกันที่ร้าน Scoopp  อลังการงานไอติมมากค่ะ
มีรสหลากหลาย ที่เด่นๆ ชวนลิ้มลอง เช่น Matcha Green tea and charcoal, Peach yogurt,
Macademia Pana Cotta, Popcorn Cheese, Strawberry-Kiwi, นมถั่วเหลืองงาดำ 
แบบ Sorbet ก็มีนะคะ

ราคาลูกละ 30 บาท เพิ่ม วาฟเฟิลอีก 10 บาท
ถือว่าราคาไม่แพงเลย กับรสชาติและคุณภาพ

เราสั่ง รส รัมเรซิ่น น้ำเต้าหู้งาดำ และ แมคคาเดเมีย ค่ะ
แฮะๆ 3 ลูกเลย ถือว่าเบาๆ เพราะมื้อเย็นมีจัดบุฟเฟ่ต่อค่ะ

ไอติมร้านนี้หวานและหอมนมค่ะ มันๆ นัวๆ
แต่ละรสที่เลือก ชิมแล้วได้รสชาติเด่นของวัตถุดิบจริงๆ
สำหรับเราว่า ก็คุ้มค่าราคาค่ะ

4. ไปต่อ ไม่รอยาช่วยย่อยแล้วค่ะ
ร้านนี้จะเรียกว่า ร้าน ก็ไม่เชิง เพราะคุณพี่เค้าเป็นรถเข็นค่ะ
โตเกียว Original โตเกียวในวัยเด็กของเรา
โตเกียวที่แท้ทรู แป้งบาง ไม่ใช่แป้งแพนเค้ก 
ไส้คือต้องมีให้เลือกแค่ ไข่นก+แมกกี้+พริกไทย / ครีมหวาน / สังขยา / ไส้กรอกแดง ไม่แฟนซีใดๆ
ให้ความรู้สึกเหมือน เพิ่งได้ยินเสียงออดเลิกเรียน แล้ววิ่งกรูไปตามกลิ่นหอม ณ จุดขายโตเกียวหน้าโรงเรียน
พร้อมตะโกนสั่ง "ไข่ห้า หวานสาม ไส้กรอกเจ็ด" ค่าาาาาาาา 

คุณพี่โตเกียว ขายอยู่หน้าเซเว่น ตรงหน้าปากซอยสุกร 1
แกว่า มาขายเกือบทุกวันตอนช่วงเที่ยงถึงบ่ายแก่ค่ะ
ราคาไม่แพง ชิ้นละ 5 บาท 
ได้มาร้อนๆ ทานแล้วก็ ชื่นนนนนใจ เหมือนย้อนกลับไปวัยเด็กค่ะ
รสชาติก็มาตรฐานเท่าที่โตเกียวไส้นั้นๆ ควรจะเป็น 
แป้งสั่งได้ บางกรอบ นุ่ม พี่เค้าตามใจเราค่ะ
อร่อยค่ะ ชอบมากเลย 

ของจริงใส่ถุงกระดาษ ลายการ์ตูน สีสันสดใส ลายพร้อย
(ถุงที่ food grade หรือเปล่าไม่รู้ แต่ที่รู้ คือตอนถ่ายรูปนี้อยู่ ร้อนมือมากค่ะ 555)

สุดท้ายนี้ ขอบคุณที่รับชมนะคะ
และอีกเช่นเคย หากไม่รบกวน
ก็ฝากติดตาม เพจ https://www.facebook.com/foodxwow/
เพจรีวิวอาหาร 2 ภาษา (ไทย อังกฤษ) เพจเราเล็กๆ เล็กมาก 555 กันเองๆ ค่ะ
ชื่อสินค้า:   ตรอกโรงหมู
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่