อาหารเหนือ เมนูยำจิ้นไก่พริกลาบ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ 
วันนี้มานำเสนอเมนูอาหารเหนือ ที่ดัดแปลงมาแล้วหน่อย เพื่อความสะดวกง่ายต่อการทำค่ะ
เมนูยำจิ้นไก่ พริกลาบ นั่นเอง
หน้าตาพริกลาบ หาซื้อได้ตามตลาดที่ขายวัตถุดิบอาหารเหนือค่ะ เรานำมาโขลกรวมกับ ข่าอ่อน กระเทียม ก็จะได้พริกยำจิ้นไก่
เราใช้ไก่ น่องติดสะโพก ในการทำยำจิ้นไก่ค่ะ เพื่อนๆจะใช้ชิ้นส่วนอื่นก็ได้นะค่ะ

"เมนู ยำจิ้นไก่" พริกลาบ 
1.วัตถุดิบส่วนผสมไก่ต้ม 
น่องไก่ติดสะโพก 1 ชิ้น 
ข่าทุบ 2-3 แง่ง 
ตระไคร้ทุบ 2-3 กลีบ 
ใบมะกรูดฉีก 4-5 ใบ 
รากผักชีทุบ 2-3 ราก 
กระเทียมจีนทุบ 2-3 กลีบ 
กะปิ 1 ชต. 
ผงปรุงรสไก่ 1/2 ชช. 
น้ำเปล่า 500 ml 

2.ส่วนผสมพริกยำจิ้นไก่ 
พริกลาบ 1 ซอง (ซื้อได้ตามตลาดสด ที่ขายวัตถุดิบอาหารเหนือ) 
ข่าอ่อน 1-2 แง่ง กระเทียมจีน 3-4 กลีบ 

3.วัตถุดิบและเเครื่องปรุงรส 
พริกแดงจินดาคั่ว (ใช้พริกหยวกก็ได้) 
พริกป่น ตามชอบ 
น้ำปลาร้าต้มสุก 1 ชต. 
ผักแพว 2-3 ต้น 
สะระแหน่ 2-3 ต้น 
ต้นหอมผักชี อย่าง 1-2 ต้น

ดู คลิปสูตรวิธีทำได้จากในคลิปนะค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่