มาทำข้าวต้มกระดูกอ่อนหมู กินกันง่ายๆ

เริ่มจากซื้อหมูมา หันเป็นแว่นๆ เอามาล้างน้ำให้สะอาด
แล้ววางให้น้ำหมูไหลออกให้หมด

ตำรากผักชี พริกไทเม็ด ให้ละเอียด

ใส่ลงไปในน้ำต้ม จนกว่าน้ำเดือดๆจัด

ใส่หมูที่เตรียมไว้ลงไป ใส่หมูตอนน้ำเดือดๆจะทำให้ไม่มีกลิ่นคาวนะครับ

คอยดูช้อนฟองออกเรื่อยๆจนหมด

ปรุงรสตามใจชอบได้เลย ของเราใส่เกลือ แทนน้ำปลา
เพราะถ้าใช้น้ำปลาน้ำจะเป็นสีดำๆดูไม่น่ากิน

ตำกระเทียมให้ละเอียด เตรีมเจียวก่อน

เจียวกระเทียมให้เป็นสีเหลืองทอง แล้วตักขึ้นได้เลย

สีสวย ตักพักใส่ถ้วย

เสร็จแล้ว ง่ายๆใช่ไหมเพื่อนๆ ลองทำกันดู
(เราทำแบบไม่ใส่ข้าวลงไปนะครับ ทำเป็นน้ำซุปจะกิน ตักข้าวแล้วเอาน้ำราดลงไปเพื่อความอร่อย ถ้าใส่ข้าวลงไปทิ้งไว้จะอืดไม่อร่อย
ทานกันครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่