ลดน้ำหนักด้วยการกินข้าววันละมื้อจะโยโย่ไหมคะ?

เกริ่นก่อนว่าขอโทษที่ตั้งกระทู้เหมือนเรียกแขกนะคะ 😂
เราจะสอบถามค่ะว่าถ้าเราลดแป้งเป็นกินข้าวแค่วันละมื้อ มันจะทำให้โยโย่เอฟเฟคตามมาไหมคะ
เราสูง 155 น้ำหนัก 70 (ลดมาจาก 75) ด้วยการลดข้าวค่ะ
แต่เดิมเราเป็นคนชอบทานข้าว แป้ง มากๆ ทั้งข้าวทั้งเส้นก๋วยเตี๋ยว ให้เราทานข้าวเปล่าไม่มีน้ำปลายังได้ ทำให้เราอ้วนมาก
แต่มีคนบอกว่าให้ลองลดคาร์บดู พอเราลองทำแล้วมันลดจริง เลยติดใจ
เราไม่ได้ทานแค่มื้อเดียวนะคะ แต่หมายถึงว่าทาน "ข้าว" แค่มื้อเดียว (1-2 ทัพพี)
แต่มื้ออื่นทานปกติแค่ไม่มีข้าว พวกเกาเหลาน้ำใส สุกี้น้ำไม่เส้น สลัดผัก ผัดผัก คือไม่ได้เคร่งมาก แต่ลดคาร์บ+ไขมัน
กินวันละ 1200-1500 แคล ไม่อด ทานครบ 3 มื้อ (ยกเว้นตื่นสาย555) รวมถึงออกกำลังกายควบคู่ไปด้วย
เราเคยโยโย่มาก่อน ตอนนั้นทานข้าวครบสามมื้อแต่ทานน้อยมาก วันละไม่เกินพันแคล รวมถึงออกกำลังกายอย่างหนัก ส่งผลให้พอเลิกออก กลับมากินแล้วโยโย่หนักมากก กินแค่คำสองคำ น้ำหนักก็พุ่งแล้ว ทำให้เรากลัวการโยโย่เอฟเฟคมากกก
อย่างน้อยถ้ากินแล้วเพิ่มปกติก็ยังดีกว่า 😭
ยังไงรบกวนแนะนำหน่อยนะคะ อ๋อ เราไม่ชอบทานขนม ของหวาน ของมัน น้ำอัดลม น้ำหวานอยู่แล้ว ชอบทานผักมากๆ กลับบ้านผักน้ำพริกคือของโปรด แต่อ้วนเพราะทานข้าว เลยคิดว่าถ้าลดข้าวหรืองดเลยน่าจะช่วยลดน้ำหนักไปได้มาก

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่