พอจะมีวิธีออกกำลังกายกระชับหน้าท้องแบบไม่ใช้ช่วงกระดูกสันหลังบ้างไหมคะ?

ตามหัวข้อเลยค่ะ เมื่อก่อน ซิทอัพ ออกกำลังกายที่ใช้แรงช่วงกระดูกสันหลังแบบอื่นๆได้ปกติ แต่ช่วงปีที่ผ่านมา ซิทอัพ ออกกำลังกายที่ต้องใช้ส่วนของกระดูกสันหลัง แล้วจะลั่นตลอด มีเสียง กระดูกมันลั่นค่ะ กลัวเป็นอันตราย เลยไม่ได้มีอะไรมาสลายไขมันที่พุง อายุย่าง19เองค่ะ แต่สภาพกระดูกที่หลังไม่ดีแบบคนช่วงอายุเดียวกัน ฮืออ ตอนนี้หนามาก รูปร่างคือลงพุงค่ะ ใส่กางเกงตัวเดิมๆไม่ค่อยได้แล้ว วอนผู้รู้แนะนำทีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่