หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
วิธีคิดราคาของที่ซื้อ
กระทู้คำถาม
วัตถุดิบทำอาหาร
นักศึกษา
พอดีซื้อของจะมาทำอาหารที่มหาลัยค่ะ ของที่ซื้อต้องใช้ตามสูตรแต่เรากับแม่ซื้อมาเยอะเพื่อจะเอามากินด้วยแลัแบ่งไปทำอาหารที่มหาลัยด้วยอะค่ะ อยากรู้ต้องคิดยังไง เช่น วันนี้ของที่เราซื้อก็มีกุ้งขาว กก.ละ275 เราซื้อมาเกือบครึ่งโล ทั้งหมด 207.75 บาท ที่เราต้องแบ่งไป ใช้แค่3ตัว เราชั่ง3ตัวได้ 80 กรัม มันต้องเอาราคามาตั้งยังไงคะ พอดีตอนนี้สับสนงงมากค่ะ🙇♂️
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
อยากทราบวิธีคำนวณ ราคา กับ นำหนัก
เรียน ทุกท่านที่เคารพ ผมมี คำถามเกี่ยวกับการคำนวน เช่น ราคาสินค้า 66.328 บาท ต่อชิ้น นำหนัก 0.23 KG ถ้าต้องการทราบนำหักต่อกรัมเป็นราคา ต้องทำยังไงครับ ขอบคุณครับ
สมาชิกหมายเลข 4249021
วิธีการคิดเงินเวลาชั่งผัก
อยากรู้วิธีคิดเงินเวลาชั่งของค่ะ พอดีพึ่งหัดขายผัก แต่เวลาลูกค้ามาซื้อยังสับสนอยู่ค่ะ เช่น.ใบผัดไท โลล:60บาท เอาแค่10บาท. จะได้กี่ขีดค่ะ สับสนค่ะ อันนี้ยกตัวอย่างนะค่ะ เพราะมีหลายราคามาก ที่ขายมีผักหล
สมาชิกหมายเลข 2780192
ช่วยหาคำตอบทีค่ะ
ช่วยคิดหน่อยค่ะ คิดกันทั้งบ้านแล้วหาคำตอบไม่ได้ สินค้าชนิดเดียวกัน มี 2 ขนาด ถุงเล็ก 425 กรัม ราคา 51 บาท ถุงใหญ่ 850 กรัม ราคา 88 บาท คำถาม ซื้อถุงไหนถูกกว่ากัน?? เราคิดแบบนี้ ถุงเล็ก 425 / 51 =
สมาชิกหมายเลข 1151004
ปัญหาของคนในครอบครัว
ใครมีพี่แบบนี้บ้างไหมคะ เราเกิดมาเพิ่งเคยเจอว่าคนที่แปลกที่สุดที่เคยเจอคือพี่เราเอง ตอนนี้พี่เราเรียนอยู่ม.6 อีกไม่กี่เดือนต้องสอบเข้ามหาลัยแล้ว เรามีปัญหากับพี่หลายเรื่องเลยค่ะคือ เขาชอบทำตัวเป็นเด็
สมาชิกหมายเลข 9047524
สวัสดีค่ะ เราชื่อนีโน่นะคะ พอดีอยากสอบถามเรื่องปาท่องโก๋ อยากสอบถามผู้รู้ค่ะ หรือคนขายเลยก็ดีนะคะ
พอดีเมื่อปี 22 เราทำสูตรออกมาจะฟลุ๊คหรือป่าว ก็ไม่รู้ค่ะ แต่สูตรนั้นขายดีมาก จนแถวบ้านซื้อเยอะขึ้นเรื่อยๆ เป็นเช้าละ 80-100 ชุด บางวันเกือบ 5 โลค่ะ ชุดละ 20 บาท น้ำ+ ปา เราดีใจมาก ทุกวันนี้วันละ 20ก
สมาชิกหมายเลข 9213141
วิธีทำ ไก่ย่างแดง ในตำนานสูตรนี้รับรองความอร่อยครบเครื่องแน่นอน!!!😆
สวัสดีทุกคนน😆 หลินเองง วันนี้เรามีวิธีทำไก่ย่างแดงในตำนานอร่อยสู้ร้านดังได้แน่นอนบอกเลยนี่แหละไก่ย่างแดงในอุดมคติของใครหลายๆคน จะทำกินเองที่บ้านหรือจะทำขายก็สุดยอดด ทำยังไงมาดูกันนน!!!! วัตถุดิบ ไก่ย่
Spring Green Evolution
เกี๊ยวน้ำหมู 🍜🥟🐷
อรุณสวัสดิ์ค่ะวันนี้เข้าครัวทำ เกี๊ยวน้ำหมูพ่อกับน้องอาการดีขึ้นหายไอแล้วค่ะแต่ก็อยากทำอะไรให้ทานร้อนๆอีกวัน วัตถุดิบ1. หมูบด 500 กรัม2. แผ่นเกี๊ยว ~ 50 แผ่น3. น้ำตาล 1 ช้อนโต๊ะ4. ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโ
แมวสีเทาตุ่น
วิธีคิดค่าของที่ซื้อ
พอดีซื้อของจะมาทำอาหารที่มหาลัยค่ะ ของที่ซื้อต้องใช้ตามสูตรแต่เรากับแม่ซื้อมาเยอะเพื่อจะเอามากินด้วยแลัแบ่งไปทำอาหารที่มหาลัยด้วยอะค่ะ อยากรู้ต้องคิดยังไง เช่น วันนี้ของที่เราซื้อก็มีกุ้งขาว กก.ละ275
สมาชิกหมายเลข 7996222
ทำความรู้จัก "เซอะบลัก" หรือสุกี้อินโด เมนูฮิตโซเชียลไทย
เซอะบลัก (Seblak) เป็นเมนูยอดฮิตของโซเชียลไทยในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา เป็นอาหารท้องถิ่นของชาวจาการ์ตาและชาวจังหวัดชวาตะวันตก (โดยเฉพาะบันดุง) กล่าวกันว่ามีความคล้ายกับสุกี้ของไทยแต่มีความเป็นเอกลักษ
สมาชิกหมายเลข 5648798
กระเจี๊ยบเขียวยัดไส้อกไก่สับ แบบแซ่บ ง่ายๆ
เมนูกินเล่น เมนูกับแกล้ม วิธีทำกระเจี๊ยบเขียวยัดไส้อกไก่สับ (แบบแซ่ย ง่ายๆ) วัตถุดิบ กระเจี๊ยบเขียว 10–15 ฝัก อกไก่สับ 200 กรัม ผงวิ้งแซ่บ ตามชอบ ไข่ไก่ 1ฟอง พริกไทยป่นเล็กน้อย ซีอิ๊วขาวหรื
สมาชิกหมายเลข 6256530
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
วัตถุดิบทำอาหาร
นักศึกษา
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
วิธีคิดราคาของที่ซื้อ