ถ้าไปเจอว่าในหน่วยงานมีคนทำความผิดแล้วองค์กรเสียผลประโยชน์ ควรทำอย่างไรดีครับ

องค์กรเป็นกึ่งรัฐครับ งานผมไม่ใช่ตรวจสอบภายในหรอกแต่เป็นงานเกี่ยวกับข้อมูล พอมีนโยบายมาเพื่อสะสางสิ่งต่างๆ ก็ไปเจออะไรบางอย่างเข้า พอไปสอบถามเจ้าตัวตอนแรกก็โกหก พอหาหลักฐานไปคุยเจ้าตัวก็พยายามชักแม่น้ำทั้งห้ามาแก้ตัว รวมถึงหัวหน้าทีมผมก็พยายามไม่พูดถึงมัน (เอาง่ายๆปกป้องเจ้าตัวแบบเลี่ยงไม่พูกถึง และไม่ให้ผมมีโอกาสพูด) หัวหน้าทีมดูแลผมและเจ้าตัว พอติดต่อไปหน่วยงานเจ้าของงบก็พยายามไม่พูดถึงอีก ถ้าสะสางไม่ได้ตามเป้าก็จะกระทบ KPI ผม แต่เอาเถอะองค์กรนี้ KPI มันทำเป็นพิธีการให้พอดูมีมาตรฐานเท่านั้น ประเมินจริงดูแค่หน้าเอา  ถ้าไม่เกี่ยวกับการทุจริตก็คงเป็นความผิดพลาดระดับนึงที่หัวหน้าทีมผม และหน่วยงานเจ้าของงบพยายามปกป้องเจ้าตัว และผู้เกี่ยวข้อง ควรทำอย่างไรดีครับ จะลองดูแนวว่าเรารู้อะไรบ้างนะ แต่ยังไมทำอะไรให้เค้าครั่นครามดูไหม หรือทำต่อไปเรื่อยๆไม่สนอะไรดีให้เค้าคิดว่าเราโง่ต่อไปดี คิดว่าไปฟ้องหน่วยงานกลางไม่น่าจะมีอะไรเกิดขี้นนัก และผมจะถูกมองเป็นคนฟ้องนายไปด้วยในสังคมที่ทำงาน ระยะยาวสัก4-5ปีว่าจะลาออกมาเป็นนักลงทุนเต็มตัวละครับ อาจจะทำค้าขายออนไลน์เล็กน้อยด้วย ไม่ไหวกับ culture แบบนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
หน่วยงานหนึ่งเคยออกข่าง โทรทัศน์ กนังสือพิมพ์ เวปไชต์ ต่างๆ มีเรื่องค้างอยู่  หน่วยงานที่ว่ากันว่าปราบปรามทุจริต เป็น 10 เรื่อง
คนที่ส่งเรื่องร้องเรียนถ้าระดับเล็กๆ วันนี้ไม่มีอยู่แล้ว แต่คนที่โดนร้องเรียน ยังเดินอยู่อย่างสบายใจ

ยิ่งถ้าหน่วยงานไหนขึ้นคัทเอ๊า เรื่องปราบปราบทุจริตในองกรค์ ก็อย่าเผลอลงลายเซ็น หรือส่งเรื่องเครื่องที่ทำงานละ
เพราะเรื่องมันจะกลับมาหาผู้นำองกรค์ให้ตรวจสอบ  แทนที่จะหาคนผิด ดันไปหาคนร้อง
เขามีทีมทำงาน กันเป็นทีม ตั้งแต่รอง ผู้ช่วย ผอ. คุณละ มีทีมไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่