[CR] ' บ๋องโภชนา ' ร้านอาหารตามสั่งไม่ธรรมดา @ งามวงศ์วาน

บ๋องโภชนา
ร้านอาหารตามสั่งฝีมือดีมาก ซ่อนตัวอยู่แถวโรงหนังงามวงศ์วานเก่า
📍พิกัด ซอยงามวงศ์วาน32 เข้ามาเจอโรงหนังเก่าให้ไปทางขวาของโรงหนังประมาณ 50เมตร ร้านอยู่ขวามือ หรือคลิก
https://goo.gl/maps/zfJqFdjSpy8Q7uVx6
🚘จอดรถแถวหน้าร้านและหน้าโรงหนังได้ครับ
🕰เปิด 8.00-19.00 น. ปิดวันอาทิตย์ครับ

รีวิวนี้คือเมนูที่กินสะสมมา 2-3 ปีหลังที่ได้รู้จักร้านนี้ โดยร้านนี้จะขึ้นชื่อเรื่องเนื้อน่องลาย จะเริ่มเน้นๆด้วยเมนูน่องลายแล้วตามด้วยสารพัดเมนูที่เคยกินมานะครับ (พยายามจะลงให้เยอะที่สุด เท่าที่หารูปมาได้)

🔥🔥🔥#เนื้อลายผัดใบยี่หร่า 

ของผมสั่งเผ็ดน้อยหน่อย เนื้อลายหนึบไม่เหนียว กำลังเคี้ยวสนุก รสชาติจะคล้ายผัดกะเพราแต่เปลี่ยนจากกะเพราะเป็นยี่หร่า ซึ่งมากับความเผ็ดร้อนนิดอยู่แล้ว เค็มนำร้านนี้หวานอาจตามมานิดๆ 

#เนื้อลายทอดกระเทียม 

ออกสไตล์ผัดมากกว่า เนื้อตัวเดียวกันมาตรฐาน น้ำราดออกเค็มนำ หอมกระเทียมเจียวครับ 

#เนื้อลายผัดต้นหอมใส่ขิง
 ผัดมาแบบไม่แฉะมา หอมกลิ่นขิงจางๆ คนชอบขิงแบบผมนี่โดนเลย อร่อยครับ

บางทีก็สั่งเป็นปลาดุกกรอบครับ

#เนื้อสับผัดพริกขี้หนู เมนูนี้ตอนแรกไม่กล้าเสี่ยงเท่าไหร่ กลัวเผ็ดมากใส่พริกเยอะอยู่ แต่ผิดคาดออกมาเผ็ดแบบกำลังดีสำหรับผม (ถ้าใครอยากได้แซ่บๆบอกเจ๊ได้) พริกขี้หนูตำหยาบๆ ผัดเนื้อได้แห้งมากๆ หอมๆเลยครับ

#แกงจืดหมูสับใส่ใบกะเพรา 
ซดคล่องคอมาก ซุปเจ๊กลมกล่อม หอมกะเพราตีขึ้นมา หมูสับเจ๊มาแนวเบาๆ แต่ใหญ่เต็มคำ

เป็นเมนูที่ผมสั่งบ่อยมาก 

🔥🔥🔥#หมูกรอบคั่วพริกเกลือ หมูกรอบเจ๊ทำสดทุกวัน จำนวนจำกัด รสชาติเค็มเผ็ดกำลังดี โรยกระเทียมเจียวแห้งๆหอมๆ และทีเด็ดกว่านั้นคือกากหมูที่ทำใหม่ทุกเช้าเช่นกันครับ

🔥🔥🔥#เนื้อเค็มต้มกะทิ 
เมนูโบราณหากินยาก ต้มมาสไตล์ต้มข่าไก่แต่เข้าข้นกว่ามาก เนื้อแดดเดียวตัวเดิมออกเค็ม ซุปออกเปรี้ยวด้วย รสชาติดีมาก เนื้อชุ่มๆ

🔥🔥🔥#ข้าวผัดมันเนื้อแดดเดียว ข้าวผัดกับมันเนื้อมาหอมกระทะและหอมมันจางๆ เนื้อแดดเดียวหน้าตาโหดแต่ไม่เหนียวไม่แข็ง เคี้ยวได้สบายเนื้อรสเข้มข้นเค็มนำและหอมครับ 

🔥🔥🔥#กุ้งแพทอดใบเล็บครุฑ ชุบแป้งทอดมากรอบๆ กุ้งเน้นๆ ใส่พริกแกงหน่อยๆ ออกรสจางๆ กินเปล่าๆหรือกินกับน้ำจิ้มได้สบายๆครับ ( 25 บาท ใหญ่อยู่ครับ) ทำแค่บางวันครับ

🔥🔥🔥#แกงคั่วสัปปะรด เมนูกับข้าวเจ๊จะทำไว้ประมาณ 2-3 อย่างทุกวัน เมนูโปรดผม แกงรสนวล เปรี้ยวหวานจากสัปปะรดครับ

#ไก่นึ่งสมุนไพร ชิ้นใหญ่ ยกสะโพกเนื้อนุ่มๆ ฉ่ำๆน้ำราดซดได้เลย รสอ่อนๆหอมตะไคร้นำ (40 บาท) บ้าไปแล้ว บางวันอาจจะ 50 แต่ไม่เกินนี้แน่นอน
น้ำจิ้มโคตรแจ่มโคตรแจ่ม

🔥🔥🔥#หมูกรอบคั่วน้ำพริกเผา เมนูนี้จะเป็นผัดน้ำพริกเผาแบบแห้ง หมูกรอบถูกเคลือบด้วยน้ำพริกเผา รสชาติเค็มหวานเผ็ดแบบกำลังดีครับ 

#กะเพราปลาดุกกรอบ ปลาดุกทอดมากรอบๆ สดใหม่ๆ ไร้คาว ผัดกะเพราเน้นๆรสชาติดี เค็มเผ็ด อยากเผ็ดน้อยเผ็ด

ปิดท้ายด้วยเกาเหลาเนื้อ เมนูหลักของร้านอีกเมนูที่คนไม่ค่อยรู้ 
🔥🔥🔥#เกาเหลาเนื้อ เปื่อยทุกอย่าง เนื้อเปื่อยดีสุดๆ ตุ๋นกันข้ามวัน(แนะนำเนื้อเปื่อยล้วน) ซุปออกโทนเค็มหวานนำแต่ซดได้ กลมกล่อม ไม่ต้องปรุง หอมกลิ่นเครื่องเฉพาะ กากหมูเจียวหอมๆ โรยมาเด็ดครับ (บางทีผมก็ใส่ผักบ้าง ไม่ใส่บ้างครับ)

จริงๆยังมีอีก แต่เอาคร่าวๆพอก่อนครับ ร้านจะมีช้าวราดแกงด้วยทำประมาณวันล่ะ 2-3 อย่าง ซึ่งส่วนตัวถ้ารีบๆก็ราดเลย

ราคาอาหารตามสั่งเริ่มต้น 50 บาท กับข้าวราคาตามวัตถุดิบ 80-120 
สะดวกผ่านไปก็ลองแวะกันดูได้ครับ ช่วงเที่ยงจะรอนานหน่อย พี่ๆไรเดอร์เข้าตลอด 

ติดตามผมได้แบบรัวๆที่เพจ #เหินฟ้า นะครับ 
https://www.facebook.com/Hernfah48

ขอบคุณครับ
ชื่อสินค้า:   บ๋องโภชนา
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่