กินของต้ม จะอ้วนไหม

กินของต้ม จะอ้วนไหม?

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
มันไม่ได้สำคัญที่ต้ม แต่ มันสำคัญที่เอาอะไรไปต้ม และ ของที่ต้มนั้น มันโอเวอร์พลังงานมากไปไหม

ผมยกตัวอย่าง ผมให้เอามันหมูไปต้มเลย ๕ ขีด กับ เอาแป้งไปต้ม ๕ ขีดเท่ากัน

ผมบอกได้เลยว่า แป้งนั่น จะทำอ้วนมากกว่า เพราะมันแปรรูป เอาไฟเบอร์ออก ทำให้กระตุ้นอินซูลินมากกว่า (ทั้งๆ ที่ให้พลังงานน้อยกว่า) มันจะทำให้ร่างกายคุณอยู่ในช่วงจัดเก็บไขมันยาวๆ เลย

การต้ม เป็นการประกอบอาหารที่ดีครับ แต ไม่ได้หมายความว่า เอาทุกอย่างไปต้มแล้วจะดีทุกกรณี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่