มีอาการปวดแปลกๆไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนบริเวณเอวลงมาถึงสะโพก ปวดจนเจ็บแทบขยับไม่ได้ทุกเช้า

สวัสดีค่ะมีอาการอยากปรึกษาค่ะยาวนิดนะคะต้องขออภัย

ปกติเราเป็นคนปวดหลังสาหัสมานานหลายปีแล้วแต่เป็นอาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อพอยืดเหยียดหรือทำโยคะก็จะหายและดีขึ้น แต่1เดือนกว่าๆที่ผ่านมามีอาการปวดแปลกๆไม่เคยปวดแบบนี้มาก่อนค่ะ คือตื่นนอนจะปวดจนเจ็บระบมตั้งแต่เอวลงมาถึงสะโพก ประมาณตี4-เช้า จะเริ่มพลิกตัวไม่ได้นอนยกขาหรือตะแคงตัวหรือจะพยายามยกสะโพกจะเจ็บมาก พอตื่นเช้าจะเจ็บจนขยับแทบไม่ได้ ต้องค่อยๆลุกนั่งสักพักแล้วเดินลงไปให้อาหารแมวชั้นล่างเดินไปเดินมาสักพักแล้วกลับขึ้นมาบนห้องจะดีขึ้นหรือหายไปเลยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น   
       เราเข้าใจว่ามันคงได้มีการคลายอะไรบางอย่าง แต่นอนกลางคืนอาการความเจ็บปวดจะกลับมาเหมือนเดิมทุกคืนเป็นแบบนี้จะร่วม2เดือนแล้วค่ะ ตอนนี้มีอาการปวดล้าตรงน่องขาบนด้านหน้าข้างขวาเป็นช่วงๆต้องค่อยเอามือทุบไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหม   ปกติตัวเองจะเป็นคนออกกำลังกายทุกเช้าต่อเนื่องมา3ปีแล้วแต่พอมีอาการปวดแบบนี้ไม่สามารถออกได้เลยหยุดออกค่ะ ช่วงนี้ไม่ได้ทำงานอะไร นั่งๆนอนๆเลยไม่เกี่ยวการทำงานหรือยกของหนักค่ะ หลังเคลื่อนไหวร่างกายจนหายเจ็บจับตามตัวก็ไม่ได้รู้สึกเจ็บหรือมีรอยช้ำอะไรนะคะ ถ้าจะยืดตัวตอนมีอาการจะทำไม่ได้เพราะปวดจนเจ็บขยับแทบไม่ได้เลยต้องรอให้มันหายเอง หลังหายจะไม่รู้สึกปวดเมื่อยอะไรเลยอยากที่บอกว่าเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ  กลัวเป็นโรคประหลาดจะรู้เมื่อบานปลายค่ะ 

รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำปรึกษาหน่อยนะคะ
 ขอบพระคุณค่ะ

ปล.ไม่ได้ไปหาหมอที่รพ.เพราะกลัวหมอจะไม่เข้าใจแล้วกินยาคลายกล้ามเนื้อซึ่งเราคิดว่ามันไม่น่าจะใช่ 

เราอายุ 40 อยู่คนเดียว ให้ข้อมูลไว้เผื่อเกี่ยวข้องค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่