กินยารักษาโรคเยอะส่งผลต่อรูปร่างรึป่าว?

สวัสดีค่ะ คือเรามีปัญหาเกี่ยวกับน้ำหนักและรูปร่างของเรา คือเริ่มมาจากตั้งแต่ตอนที่เราเป็นเด็ก อายุประมาณ5ขวบเราป่วยบ่อยมากและต้องฉีดยาและทานยาอยู่ตลอด หายป่วยสักแป๊บก็ป่วยอีก เป็นแบบนี้จนเราอายุได้10ขวบเราก็ไม่ค่อยป่วยแล้ว

ปัจจุบันเราอายุ17 แต่รู้สึกว่ารูปร่างเราผอมมาก ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะสัดส่วนของกระดูกหรือกรรมพันธุ์จากพ่อเรารึป่าวเพราะพ่อเราก็ผอม เราสูง158  น้ำหนัก41 มักจะโดนทักเรื่องผอมมากอยู่ตลอด บางคนก็บอกให้ทานข้าวเยอะๆ มันก็เลยค่อนข้างเสียความรู้สึก และเราทานเยอะแล้วแต่สังเกตเห็นแค่ว่า มันลงแค่แก้มเรา คือเราอยากรู้ว่านี้เป็นผลกระทบจากการที่เราได้รับยาเยอะเมื่อตอนเด็กรึป่าว และมีวิธีเพิ่มกล้ามเนื้อแนะนำไหมคะ

*ขอบคุณล่วงหน้านะคะ*

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่