อยากให้พ่อลดความอ้วนเพื่อสุขภาพแต่เขาไม่ยอมลดทำยังไงดีคะ

ตามกระทู้เลยค่ะ คุณพ่ออายุ60กว่าจะเกือบๆ70 สูงประมาณ168 แต่น้ำหนัก80เกือบ90กว่า แถมหน้าท้องคุณพ่อคือบวมมาก เราเลยกลัวเรื่องสุขภาพจะไม่ดีค่ะทั้งเรื่องไขมันแล้วก็คอเรสเตอรองก์ต่างๆ เลยไปบอกเขาให้ลดน้ำหนัก แต่เขาก็ไม่ยอมลดแล้วก็บอกว่าน้ำหนักตัวเองไม่ได้ขึ้นสักหน่อย เราควรพูดยังไงให้เขาไม่เครียดแล้วก็ยอมดูแลเรื่องสุขภาพกับน้ำหนักตัวเองดีคะ
ปล.คุณพ่อไม่ยอมออกกำลังกายเลยค่ะแล้วก็ทานเยอะด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่