มาคลายร้อนด้วย นมสดสตรอว์เบอร์รี่ สไตล์เกาหลี ดื่มคู่กับ แซนวิชสตรอว์เบอร์รี่วิปครีม อร่อยฟิน ทำเองง่ายๆ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ตอนนี้ก็เข้าสู่หน้าร้อนมากๆของเมืองไทยกันแล้ว มาหาอะไรกินคลายร้อนกันดีกว่าค่ะ
วันนี้เกศแนะนำ นมสดสตรอว์เบอร์รี่สไตล์เกาหลี และ แซนวิชสตรอว์เบอร์รี่วิปครีม ทำเองได้ที่บ้าน กินแล้วอร่อยติดใจมากๆ

เกศใช้สตรอว์เบอร์รี่พันธุ์พระราชทาน80 ของไทยนะคะ ใครจะใช้ของเกาหลีก็ได้เลย

นำมาล้างให้สะอาดและเด็ดจุกสีเขียวออก

เรามาเริ่มทำนมสดสตรอว์เบอร์รี่กันก่อนค่ะ
หั่นสตรอว์เบอร์รี่ให้เป็นชิ้นเล็กๆ ใช้ปริมาณตามต้องการได้เลย เกศผสมกับสารสกัดหญ้าหวาน 1 ช้อนโต๊ะ (ใช้แทนน้ำตาลทราย)

คลุกเคล้ากัน ปิดด้วยแร็ฟ และนำไปแช่ตู้เย็น 1 ชั่วโมงให้เข้ากันดี

นำสตรอว์เบอร์รี่เชื่อมออกมาใส่ขวดเติมนมสดลงไปปริมาณตามต้องการ เขย่าให้เข้ากัน และเก็บไว้ในตู้เย็นรอดื่มให้ชื่นใจ

มาทำแซนวิชกันต่อ
วางสตรอว์เบอร์รี่บนแผ่นขนมปัง เกศใช้ 6 ลูกค่ะพอดีขนมปังแผ่นเล็ก

ใส่วิปปิ้งครีมลงไปปริมาณตามความชอบเลยจร้า ฟินๆกันไป

ประกบด้วยขนมปังอีกแผ่น ห่อด้วยแร็ฟให้แน่นและใช้มีดผ่าครึ่งออกเป็น 2 ส่วน

เราก็จะได้แซนวิชสตรอว์เบอร์รี่วิปครีมหม่ำคู่กับนมสดสตรอว์เบอร์รี่ อร่อยฟินเย็นสดชื่นกันแล้วจร้า

ไปลองทำกันนะคะ ต้องติดใจแน่นอน ^^
วิดีโอสำหรับเรื่องราวนี้ (เปิดตั้งค่าซับไตเติ้ลภาษาไทยได้ในยูทูปนะคะ)
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขอบคุณสำหรับการอ่านกระทู้และรับชม VDO นะคะ 
ฝากติดตามเรื่องราวการทำอาหารง่ายๆในบ้านและเทคนิคเคล็ดลับสำหรับงานบ้านงานครัวของเกศได้ที่
YouTube ช่อง Kate Variety (เกศ วาไรตี้) สไตล์ Silent Vlog ตามลิ้งค์นี้นะคะ https://www.youtube.com/c/KateVariety
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่