ไข่ข้นแฮม เมนูง่ายๆในเวลาสั้นๆ

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่า เอาเมนูง่ายๆมาฝากค่ะ ข้าวไข่ข้นแฮมนั่นเอง ช่วงที่โควิดระบาดแล้วต้องอยู่บ้านนี่ มันทำให้เราขี้เกียจออกไปสรรหาวัตถุดิบค่ะ เลยเอาของที่มีอยู่ในบ้านมาทำ ลองทำกันดูนะคะ ง่ายๆมากๆเลย^^

ไข่ไก่ 2 ฟอง
น้ำปลา
น้ำมันหอย
นมสด (ของเราใส่ 1 ช้อนโต๊ะต่อ 1ฟองค่ะ)
เนยสด (เพื่อความหอมมันค่ะ ถ้าไม่มีก็ข้ามไปเลยค่ะ)
น้ำมัน
แฮม

วิธีทำ
1. ใส่น้ำปลา น้ำมันหอย นมสด และตีให้เข้ากันกับไข่ค่ะ

2. ใช้ไฟกลางค่อนไปทางต่ำค่ะ เมื่อกระทะร้อนแล้วใส่น้ำมัน แล้วตามด้วยเนยค่ะ  ถ้าใครอยากจะใส่แต่เนยอย่างเดียวก็ได้นะคะ แต่การใส่น้ำมันผสมเนยจะทำให้เนยไม่ไหม้และเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลค่ะ    เมื่อเนยละลายหมดแล้วให้ใส่แฮมลงไปผัดๆหน่อยค่ะ

3. จากนั้นตามด้วยไข่ค่ะ คนไปมาให้ไข่เป็นริ้วๆค่ะ คนได้สักพักแล้วให้หยุดเมื่อไข่เริ่มสุกค่ะ จากนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนค่ะ ว่าชอบสุกมากหรือสุกน้อย แค่นี้ก็เสร็จแล้วค่ะ ง่ายมากๆเลย ^^

มาทานข้าวกันค่ะ

วิธีทำแบบละเอียดค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่