ผัดกระเพราไก่ง่ายๆมาฝากค่ะ

สัดส่วนวัตถุดิบ
เนื้อไก่
ใบกระเพรา
พริกกระเทียม
น้ำปลา
ซอสปรุงรส
ผงปรุงรส
น้ำตาลทรายนิดหน่อย
ก่อนอื่นนำเนื้อไก่ไปล้างให้สะอาดเลยค่ะล้างใบเพราด้วยค่ะแล้งมาลงมือหั่นเนื้อไก่เป็นชิ้นเล็กๆหรือจะสับก็ได้ค่ะหั่นเสร็จแล้วใส่จานไว้ตำกระเทียมกับพริกตำแค่พอหยาบๆพอค่ะไม่ต้องละเอียดจนเกินไปแล้วเด็ดใบกระเพราหลังจากนั้นนำกะทะตั้งไฟใส่น้ำมันค่ะน้ำมันร้อนใส่พริกกระเทียมลงไปผัดผัดให้หอมใส่เนื้อไก่ตามเลยค่ะผัดจนใกล้สุกปรุงรสด้วยน้ำปลาน้ำตาลทรายนิดหน่อยซอสปรุงรสผงปรุงรสผัดทุกอย่างจนเข้ากันดีชิมรสชาดตามชอบของเราพอสุกแล้วใส่ใบกระเพราลงไปผัดคนไปคนมาก็ใช้ได้แล้วค่ะตักใส่จานค่ะเตรียมข้าวสวยร้อนๆสักจานนึงหรือไข่ดาวสักฟองหนึ่งเท่านี้ก็อิ่มอร่อยแล้วค่ะ คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่