อยากให้ทุกคนเข้ามาอ่าน เรื่องสัญญาจ้าง และการพักเบร

สวัสดีค่ะ เราเขียนกระทู้นี้เพราะเครียดมากกับงานที่กำลังเซ็นสัญญา
คือเราตกลงด้วยวาจากับนายจ้างแล้วว่าจะขอทำงานโดยไม่พักเบรก เพราะงานเริ่ม 10.00-19.00 ซึ่งปกติที่นี่เขาบังคับพัก 1ชม แต่เราเห็นว่าการพักมันไม่ค่อยจำเป็นเพราะพัก11.30-12.30 ซึ่งห่างจากเวลาเริ่มงานแค่ 1.30 และก็ลากยาวถึง 19.00(เวลาหลังพัก รวมทำงาน 8.30) แถมบ้านเราไกลและการเดินทางไม่สะดวกจึงขอตัดเวลาเบรกออก ทำงานลากยาวเป็น 10.00-18.00 ซึ่งมันจะมีปัญหากับใบลงเวลา เพราะเงินเดือนต้องเบิกกับ สนง ใหญ่ ซึ่งไม่รู้ว่าเขาคุยยังไงกัน เรากลัวจะถูกหักเงินมาก เพราะเงินก็น้อยอยู่แล้ว เราเพลียมากกับระบบสัญญาจ้างแบบนี้ ปรึกษาใครไม่ได้เลย กลัวโดนโกง
.
อีกคำถามค่ะ ที่นี่บอกว่ามีประกันสังคม แต่เราเกรงว่าเขาจะไม่ให้จริง (เพราะเพื่อนร่วมงานไม่มีใครได้เลย) หากเซ็นสัญญาแล้ว เขาต้องจ่ายเดือนแรกเลยใช่ไหม กี่วันถึงจะตรวจสอบได้ แล้วช่วงนี้มันจะมีการพักจ่ายรึเปล่า เพราะเงินว่างงานเหลือแค่เดือนเดียว เรากลัวจะชวดสิทธิของเราค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่