นายหน้าขายที่ดินนี่ เค้ามีวิธีทำงานกันยังไงเหรอคะ

พอดีมองหาที่ดินไว้ปลูกบ้าน เลยเข้าไปในเฟสบุคกลุ่มซื้อขายที่ดิน
เลยได้เห็นว่ามีนายหน้าเยอะมาก
บางคนเป็นเพื่อนร่วมงานเรานี่แหละ แต่เราไม่เคยรู้ว่าเค้าทำอาชีพนี้เสริม
เลยเกิดคำถาม
1.นายหน้าดีลยังไงกับเจ้าของที่ดินคะ
เช่น รับงานมา แล้วต้องมัดจำเงินมั้ย หรือต้องตกลงยังไงไม่ให้เจ้าของเอาไปขายเอง
เห็นนายหน้าบางคนมีแบ่งผืนใหญ่เป็นผืนเล็กด้วย แปลว่าแบบนั้นคือต้องซื้อมาแบ่งขายเองเหรอคะแล้วทุนไม่จมเหรอ
อันนี้ถามเพราะเห็นว่าเป็นเพื่อนร่วมงานก็เป็นมนุษย์เงินเดือนธรรมดาเค้าไม่น่ามีเงินหมุนมากขนาดซื้อที่มาแบ่งขายเอง

2.ถ้าขายไม่ได้ มีเวลากำหนดมั้ยว่าต้องคืนสิทธิ์การขายให้เจ้าของที่ดินไป

3.มีกฏหมายอะไรควบคุมกำกับมั้ย

4.ในฐานะคนซื้อ เราจะรู้ได้ยังไงว่านายหน้าไว้ใจได้
จะรู้ได้ยังไงว่าเขาเป็นนายหน้าจริง มีสิทธิ์ตกลงซื้อขายจนเราได้ที่ดินจริงๆ
เวลาเราวางมัดจำหรือจ่ายเงินซื้อเลย  เงินเข้ากระเป๋าใคร เราทำสัญญากับใคร นายหน้าหรือเจ้าของที่ดิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่