'กระเพราหมูทอดกรอบ'​ สามารถทานเป็นกับข้าว กับแกล้มหรือ กินเล่นก็ได้เลยค่ะ

วันนี้เราจะมาเปลี่ยนเมนูกระเพราธรรมดาให้ไม่จำเจ ด้วยเมนู'กระเพราหมูทอดกรอบ'​กันค่ะ
ปกติคิดอะไรไม่ออก ก็กระเพราหมูล่ะกัน แต่วันนี้เราจะมาเปลี่ยนกระเพราหมูธรรมดาให้กลายเป็นทั้ง กับแกล้ม กับข้าวหรือ กินเล่นก็ได้ค่ะ งั้นเรามาดูกันเลยค่ะว่าเมนูนี้จะออกมาน่าทานแค่ไหนค่ะ
=======================
ชมคลิปวิธีทำง่ายๆได้ที่นี่❤️
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
มาเริ่มกันเลยค่ะ.. สิ่งที่ต้องเตรียม

1.วันนี้เราใช้เป็นสันคอหมู ครึ่งกิโล
2.เบคกิ้งโซดาสำหรับทำอาหาร ครึ่งช้อนชา
3.ซอสหอยนางรม 2ช้อนโต๊ะ
4.ซีอิ้วขาว2ช้อนโต๊ะ
5.ซอสปรุงรส 2ช้อนโต๊ะ
6.น้ำมันงา 1 ช้อนโต๊ะ
7.แป้งทอดกรอบ3 ช้อนโต๊ะ
8.แป้งข้าวเจ้า ครึ่งช้อนโต๊ะ
9.กระเทียมสับ
10.ใบกระเพราสับ
11.น้ำตาลทราย 2ช้อนชา
12. เกลือ พริกไทย

นำสันคอหมูมาหั่นเป็นเส้นๆ
จากนั้นผสม เบคกิ้งโซดา ซอสปรุงรส ซีอิ้วขาว ซอสหอยนางรม น้ำตาลทราย น้ำมันงา ผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน
ตามด้วย กระเทียมสับ ใบกระเพราสับ ถ้าชอบเผ็ดสามารถใส่พริกแห้งลงไปด้วยได้เลยค่ะ
พักไว้ที่อุณหภูมิห้อง 1 ชั่วโมง จากนั้นนำเข้าตู้เย็นอีก 1 คืน ค่อยนำออกมาทอดนะคะ ถ้าใครจะทอดเลยก็ได้ค่ะ แต่ถ้าเราพักไว้นานหน่อยก็จะนุ่มมากขึ้นค่ะ

เรามาผสมแป้งรอเลยค่ะ ก็มีแป้งทอดกรอบ แป้งข้าวเจ้า เกลืป่นเล็กน้อยและน้ำเปล่าแช่เย็นจัด
นำหมูลงชุบแล้วทอด ที่ไฟกลาง ไม่ต้องชุบแป้งให้หนานะคะ พอเคลือบๆพอค่ะ
เสร็จแล้วค่ะ เมนูกระเพราหมูทอดกรอบ เราจะ ทานเล่น ทานเป็นกับข้าว หรือจะเป็นกับแกล้ม ก็อร่อยสุดๆไปเลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่