เวลาใช้ศัพท์อังกฤษ ที่มี level ของความหมายเท่ากัน เค้าจะเลือกใช้คำไหนดูจากอะไรหรอครับ

สำหรับคำที่มีความหมายเดียวกันแต่คนละ level นี่ผมเข้านะครับ เช่น funny = ตลก → hilarious = ตลกมาก ก็คือเลือกใช้ตามระดับที่เราต้องการเลย
แต่ผมสงสัยว่าที่ความหาย level เดียวกัน เช่น "ฉลาด" ก็มี clever smart bright (ผมอาจจะยกตัวอย่างได้ไม่ดีเพราะไม่เก่งอังกฤษ แต่อยากให้เข้าใจที่ผมจะสื่อนะครับ) บางคำ ความหมายเดียวกันแต่มีเยอะเลย ถ้าแบบนี้เค้าจะเลือกใช้ยังไงครับ (เวลาดูหนังฝรั่งก็สงสัยว่าทำไมเค้าถึงเลือกใช้คำนี้)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่