ชวนมาทำ “ลูกตาลเชื่อม” ง่าย ๆ ด้วยไมโครเวฟเครื่องเดียว

สวัสดีค่ะ วันนี้พัชก็มีเมนู ขนมหวานง่าย ๆ ที่ทำได้ด้วยไมโครเวฟเครื่องเดียวมาฝากกันค่ะ กับเมนู

“ลูกตาลเชื่อมไมโครเวฟ”
ไม่รอช้าเราไปดูส่วนผสม และวิธีทำพร้อมกันเลยค่ะ
ส่วนผสม
ลูกตาล
น้ำเปล่า
น้ำตาล

วิธีทำ
เพื่อน ๆ สามารถดูขั้นตอนอย่างละเอียดได้ทาง YouTube ช่อง Sara-Pat Diary ได้อีกทางนะคะ มีเมนูใหม่มา update ทุกวันค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขั้นตอนแรกทำการปอกลูกตาลให้สะอาด สำหรับวิธีการปอกก็สามารถทำได้ 2 วิธีค่ะ
 วิธีที่ 1ด้วยการใช้ช้อนขูดผิวออก 
หรือจะใช้มีดปอกก็ได้เช่นกันค่ะ เลือกเอาตามความสะดวกได้เลยค่ะ
เมื่อปอกลูกตาลเรียบร้อยแล้ว ก็ทำการล้างน้ำให้สะอาด แล้วหั่นเป็นชิ้น
วิธีการเชื่อม ให้นำน้ำตาลและน้ำเปล่าใส่ภาชนะที่สามารถเข้าไมโครเวฟได้ คนให้น้ำตาลละลาย แล้วนำเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 5 นาที
เมื่อครบ 5 นาทีก็ให้นำออกมาใส่ลูกตาลที่หั่นไว้ลงไป แล้วนำเข้าไมโครเวฟต่ออีก 10 นาที ก็เป็นอันว่าเรียบร้อย
พร้อมเสิร์ฟค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่