คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
แล้วแต่วัน
ฟุ่มเฟือยหรือไม่ ตัวเรารู้ดีที่สุดนะคะ
ทำกินเองจะฟุ่มเฟือยยังไง ประหยัดกว่าไปซื้อเขาเยอะ
ตอนเด็กๆบ้านเราจน ยังมีกับข้าว 2-3 อย่างในแต่ละมื้อเลย
ส่วนตอนนี้ แล้วแต่วัน แล้วแต่เวลาและความขยันของวันนั้นๆ
เอาจริงๆเราซื้อของเข้าบ้านสำหรับทำกินเดือนๆนึงหมดไปไม่ถึง 3,000
หมูเดือนละ 3 กิโล (ประมาณ 500 บาท)
อกไก่เดือนละ 8-10 กิโล (ประมาณ 800 บาท)
พวกผักทั้งหลายให้อาทิตย์ละ 250 บาท (4 อาทิตย์ ก็ตก 1,000)
ไข่เดือนละ 2 แผง (ประมาณ 200 บาท)
ที่เหลือเป็นพวกยิบย่อยเครื่องปรุง (เราไม่ค่อยกินรสจัดเลยไม่เปลืองเท่าไร)
หลักๆก็ประมาณนี้ มีเปลี่ยนไปกินปลาหรือกินพวกของอย่างอื่น ราคาก็ไม่ได้หนีจากนี้เท่าไร
นี่คือทำกินเองเกือบจะทุกมื้อ อาหารทำเองสดใหม่ เนื้อไก่เนื้อหมูกินได้เน้นๆ
เสียเงินเดือนละประมาณ 3,000-5,000 บาท (บางรอบเรามีซื้อขนมปัง เนย ซื้อชีส ไส้กรอก แล้วแต่ว่าอยากกินอะไร)
มีตรงไหนสิ้นเปลือง ถูกมากๆเลยด้วยซ้ำเมื่อเทียบกับคุณภาพของที่ได้
ไปกินที่ร้านแพงกว่านี้อีก
บางคนเขามีปากก็พูดไปอย่างนั้น ไม่ต้องเก็บเอามาคิดมากหรอกค่ะ
ฟุ่มเฟือยหรือไม่ ตัวเรารู้ดีที่สุดนะคะ
ทำกินเองจะฟุ่มเฟือยยังไง ประหยัดกว่าไปซื้อเขาเยอะ
ตอนเด็กๆบ้านเราจน ยังมีกับข้าว 2-3 อย่างในแต่ละมื้อเลย
ส่วนตอนนี้ แล้วแต่วัน แล้วแต่เวลาและความขยันของวันนั้นๆ
เอาจริงๆเราซื้อของเข้าบ้านสำหรับทำกินเดือนๆนึงหมดไปไม่ถึง 3,000
หมูเดือนละ 3 กิโล (ประมาณ 500 บาท)
อกไก่เดือนละ 8-10 กิโล (ประมาณ 800 บาท)
พวกผักทั้งหลายให้อาทิตย์ละ 250 บาท (4 อาทิตย์ ก็ตก 1,000)
ไข่เดือนละ 2 แผง (ประมาณ 200 บาท)
ที่เหลือเป็นพวกยิบย่อยเครื่องปรุง (เราไม่ค่อยกินรสจัดเลยไม่เปลืองเท่าไร)
หลักๆก็ประมาณนี้ มีเปลี่ยนไปกินปลาหรือกินพวกของอย่างอื่น ราคาก็ไม่ได้หนีจากนี้เท่าไร
นี่คือทำกินเองเกือบจะทุกมื้อ อาหารทำเองสดใหม่ เนื้อไก่เนื้อหมูกินได้เน้นๆ
เสียเงินเดือนละประมาณ 3,000-5,000 บาท (บางรอบเรามีซื้อขนมปัง เนย ซื้อชีส ไส้กรอก แล้วแต่ว่าอยากกินอะไร)
มีตรงไหนสิ้นเปลือง ถูกมากๆเลยด้วยซ้ำเมื่อเทียบกับคุณภาพของที่ได้
ไปกินที่ร้านแพงกว่านี้อีก
บางคนเขามีปากก็พูดไปอย่างนั้น ไม่ต้องเก็บเอามาคิดมากหรอกค่ะ
แสดงความคิดเห็น
ปกติครอบครัวของท่านทำกับข้าวกี่อย่างกินต่อมื้อ?
ถูกคนคนหนึ่งตำหนิมาว่ากินอาหารฟุ่มเฟือยจริง กับข้าว2-3อย่าง เปลือง
เราก็คิดไปพักนึง แบบนี้คือเรากินมากกว่าครอบครัวปกติทั่วๆไปหรือ
ยกตัวอย่างมื้อเช้าเรามี ไก่ทอด ผัดผักบุ้ง แกงจืด กินกัน 4 คน ทำเองหมด
ถ้ามีบางอย่างเหลือก็เก็บเข้าตู้เย็น อุ่นไมโครเวฟกินมื้ออื่นๆได้อยู่บ้าง
ก็เป็นแบบนี้ตั้งแต่จำความได้ ตั้งแต่สมัยบ้านยังแทบไม่มีจะกินแล้ว
เลยอยากจะทราบว่าคนอื่นๆกินกันแบบบ้านผมหรือเปล่า
หรืออาหารมื้อหนึ่งของท่านเป็นแบบไหน ลองเล่าสู่กันฟังกันได้ครับ