[CR] สาวกหนังไก่ห้ามพลาด รีวิวหนังไก่กรอบทุกแบรนด์ที่ฉันรู้จัก ลุยยยย!!!

จุดประสงค์ของรีวิวนี้ เป็นความตั้งใจของผมล้วนๆที่จะอยากลองทำรีวิวหนังไก่กรอบทุกแบรนด์ที่ผมสามารถจะหาได้ ณ เวลานี้ มารวมกันอยู่ในโพสต์เดียวและหวังเป็นอย่างยิ่งว่าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จะถูกใจกันนะครับ ผมใช้เวลาระยะนึงทำการบ้านเล็กน้อย และพยายามรีวิวออกมาในความรู้สึกส่วนตัวของผม วันนี้เอามารีวิวด้วยกันทั้งหมด 6 แบรนด์ด้วยกันจ้า ไม่มีหนังไก่ตามตลาดนะครับ เพราะเชื่อว่าหนังไก่ตามตลาดมีรสชาติที่มีเอกลักษณ์เฉพาะแตกต่างกันไปในแต่ละพื้นที่จึงไม่สามารถนำมารีวิวได้จ้าาา สุดท้ายนี้ขอให้สนุกกับการอ่านและรับชมรีวิวนี้นะครับ
ปล.ยินดีรับคำติ คำชม คอมเมนต์ทั้งหมดเป็นกำลังใจผลักดันให้ผมสร้างสรรค์งานรีวิวอีกเรื่อยๆครับ ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วยจ้าาา

เปิดมาที่ตัวแรก หนังไก่ทอดกรอบ บอนชอน (ฺBonChon) 
สัมผัสแรกที่ได้กินหนังไก่บอนชอน หนังไก่มีขนาดใหญ่และหนา เคลือบซอสทั่วทุกชิ้น สาวกบอนชอนที่ชื่นชอบไก่ทอดของแบรนด์นี้อยู่แล้ว น่าจะถูกใจกับหนังไก่ตัวนี้และตัวผมก็ชอบมากเช่นเดียวกัน ถ้าหากทิ้งไว้ระยะนึงก็ยังคงความกรอบและเต็มไปด้วยความเข้มข้นของซอสที่คลุกมาอยู่เลย อร่อยได้ยาวนาน เพราะใช้ซอสสูตรเดียวกันกับตัวไก่ทอดที่มีความเป็นเอกลักษณ์สูง แต่ถ้าใครที่ไม่ชอบทานไก่ทอดบอนชอน ตัวนี้ก็คงไม่ชอบเช่นเดียวกันครับ
สนนราคาอยู่ที่ 128 บาท
น้ำหนัก 94.6 กรัม
ราคาต่อกิโล 1353.07 บาท
ซื้อได้ที่ บอนชอน ทุกสาขา
น้ำมันที่ใช้ทอด น้ำมันปาล์ม / ทอดสด
กลิ่นและรสชาติ กลิ่นหอมซอสที่เคลือบตัวหนังไก่ รสชาติเผ็ดและหวานนำ
ข้อมูลสินค้าเพิ่มเติม มี 2 รสชาติ ฮอทซอส(Hot) และ ซอยการ์ลิคซอส(Soy Garlic)
คะแนนรวม 8 / 10

หนังไก่เจ้าที่สอง เคเอฟซี (Kentucky Fried Chicken)
แบรนด์ไก่ทอดที่มัดใจชาวไทยมาอย่างยาวนาน หนังไก่เคเอฟซีเป็นสิ่งที่ทุกคนถามหาและต้องการให้ทำตลอดมา รวมถึงผมด้วยเช่นกันพอรู้ว่ามีสินค้าตัวนี้ออกมาก็ไม่รอช้า พุ่งไปหาซื้อมาอย่างรวดเร็ว หนังไก่ทอดเคเอฟซีจะมีความโดดเด่นกว่าแบรนด์อื่นๆในเรื่องของตัวหนังไก่ที่มาเป็นแผ่นบางๆ ด้วยการใช้เทคนิคในการทอดแบบเฉพาะ จึงได้หนังไก่ที่ออกมาในรูปแบบแผ่นๆไม่งอตัว ส่วนตัวผมประทับใจในการนำเสนอแต่ผมกับไม่ถูกใจเท่าไหร่ เพราะมันแห้งเกินไปสำหรับผมกินไปรู้สึกคอแห้งทันที แต่รสชาติเป็นที่คุ้นเคย เครื่องเทศที่ใช้คลุกจะคล้ายๆวิงส์แซ่บ ข้อดีน่าจะไม่อมน้ำมัน
ปล.ผมยังคงชอบหนังไก่ที่แกะออกมาจากไก่ทอดมากๆอยู่ดี มันอร่อยและชุ่มฉ่ำ

สนนราคาอยู่ที่ 49 บาท (ไซส์เล็ก)
น้ำหนัก 20 กรัม (หนังไก่บางกรอบ น้ำหนักเบา)
ราคาต่อกิโล 2450 บาท
ซื้อได้ที่ Siam Square 1, Big C ราชดำริ, Terminal 21, เกตเวย์ เอกมัย, โลตัส พระราม 1, Big C  อ่อนนุช และ โลตัส สุขุมวิท 50
น้ำมันที่ใช้ทอด ไม่ทราบ / ทอดสด
กลิ่นและรสชาติ บางและกรอบมาก มีรสชาติของเครื่องเทศวิงส์แซ่บ ส่วนตัวแอบเค็มเล็กน้อย
ข้อมูลสินค้าเพิ่มเติม จำกัดเวลาขายแค่ 1 มิถุนายน - 26 มิถุนายน 2562 เท่านั้นจ้า
คะแนนรวม 6.5 / 10

มาถึงตัวที่สาม หนังไก่กรอบ กะต๊าก (Ka Tark)
มาต่อกันที่หนังไก่กรอบแบบซอง ครั้งแรกที่ผมเห็นก็สะดุดตากับคำเตือนบนซอง (เปิดซองแล้วระวังหยุดไม่ได้) โอเคคคค เดี๋ยวต้องลองดูครับ ซื้อมาหลายรสชาติ แต่จะขอรีวิวในรสชาติดั้งเดิมก่อนเลยเพราะมีความเชื่อว่าดั้งเดิมต้องอร่อยสุดสิ เปิดซองพร้อมกับอ่านสโลแกนหน้าซอง อร่อยบินได้
ฟินจนชิ้นสุดท้าย มาลุยกันเลยจ้าคำแรกที่ได้ทานเข้าไป หนังไก่มีความเข้มข้นของเครื่องเทศที่ปรุงรสมามีกลิ่นหอม สำหรับเรื่องกลิ่นและรสชาติเจ้านี้น่าจะเด่นที่สุดแล้วในรูปแบบของหนังไก่ซอง กรอบและไม่แข็ง สามารถทานได้เพลินๆส่วนตัวผมถือว่าถูกใจมากเลยเพราะไม่มีกลิ่นหืน  
ปล.ด้วยตัวชิ้นที่มีขนาดใหญ่ จึงดูเหมือนมีปริมาณหนังไก่ต่อซองน้อย
สนนราคาอยู่ที่ 35 บาท 
น้ำหนัก 40 กรัม 
ราคาต่อกิโล 875 บาท
ซื้อได้ที่ SPAR, The mall, Paragon, Emquatier, Emporium, Online
น้ำมันที่ใช้ทอด น้ำมันปาล์ม / แพคเกจจิ้ง
กลิ่นและรสชาติ กลิ่นหอมเครื่องเทศ รสชาติอร่อยถูกปากคนทั่วไป 
ข้อมูลสินค้าเพิ่มเติม 4 รสชาติ ดั้งเดิม, โนริ สาหร่าย, ชีส, ต้มยำ (ผมชอบตัวนี้มากสุดเหมือนหนังไก่ผสมผงมาม่าต้มยำซองเทาๆ)
มีซองกันชื้น, ตราฮาลาล, อย.
คะแนนรวม 7 / 10

ตัวที่สี่ คาอิ (Kaii) เลยครึ่งทางแล้วจ้าาา
คาอิหนังไก่ทอดกรอบมาในแพคเกจจิ้งสีเหลืองสะดุดตา และด้วยน้ำหนักสุทธิที่มากที่สุดในหนังไก่ที่เป็นซองปริมาณ 60 กรัมจ้า มาเปิดชิมกันเลย สัมผัสแรกที่ได้รับคือกลิ่น มันมีกลิ่นหืนๆพุ่งออกมาจากซองทันทีที่ผมเปิดไม่แน่ใจว่าซองอื่นเป็นแบบนี้เหมือนกันไหม แต่ผมจะรีวิวในสิ่งที่ผมรู้สึกนะครับ
พอลองทานเข้าไปหนังไก่มีความกรอบและแข็ง รสชาติผมรู้สึกเฉยๆและชิ้นมีขนาดเล็กแต่มีหนังไก่หลายชิ้นในซอง
ปล.กลิ่นไม่ค่อยถูกใจ ขนไก่ติดมาจะเยอะกว่าแบรนด์อื่นๆ
สนนราคาอยู่ที่ 35 บาท 
น้ำหนัก 60 กรัม 
ราคาต่อกิโล 583.33 บาท
ซื้อได้ที่ Taokaenoi Land
น้ำมันที่ใช้ทอด น้ำมันปาล์ม / แพคเกจจิ้ง
กลิ่นและรสชาติ ไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ครับ ทั้งรสชาติและกลิ่น
ข้อมูลสินค้าเพิ่มเติม 1 รสชาติ Original  มีอย. ไม่มีตราฮาลาล
คะแนนรวม 3 / 10

สินค้าตัวที่ห้า แม็กซ์โอเชี่ยน (Max Oceans)
ด้วยการดีไซน์แพคเกจจิ้งที่สวยงามและทันสมัยมันทำให้น่าดึงดูดอย่างยิ่ง ผมจึงเปิดซองอย่างรวดเร็วเพื่อจะรีบสัมผัสรสชาติความอร่อยนั้น พอทานปุ๊บมีสิ่งแรกที่รู้สึกได้ชัดเจนคือความกรอบฟู คือมันกรอบคล้ายๆแคบหมู (ใครอธิบายได้ดีกว่าผมก็คอมเมนต์มาได้เลยนะครับ 55555555) รสชาติเครื่องเทศอ่อนๆ มีความคล้ายและใกล้เคียงกับแบรนด์ก่อนหน้านี้ มีกลิ่นติดไหม้เล็กน้อย ส่วนตัวชอบความกรอบฟูนี้มากครับและแพคเกจจิ้งดีไซน์
ปล.คุณภาพของหนังไก่แต่ละซองไม่เหมือนกัน อีกซองที่ทานไปสีและรสชาติไม่เหมือนกับซองแรกหนังไก่มีขนบ้างประปราย
สนนราคาอยู่ที่ 29 บาท 
น้ำหนัก 30 กรัม 
ราคาต่อกิโล 966.67 บาท
ซื้อได้ที่ Lotus, The mall
น้ำมันที่ใช้ทอด น้ำมันปาล์ม / แพคเกจจิ้ง
กลิ่นและรสชาติ ไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ครับ ทั้งรสชาติและกลิ่น
ข้อมูลสินค้าเพิ่มเติม 3 รสชาติ ดั้งเดิม, หมาล่า (ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่), ไข่เค็ม  มีตราฮาลาล, มีอย.
คะแนนรวม 5.5 / 10

สุดท้ายยย ชูวว์ (Chu) หนังไก่กรอบตัวที่หก
หนังไก่กรอบการันตีด้วยหนังไก่ที่คัดสรรไก่จากฟาร์มปิด ไม่มีสารเร่งการเติบโต ไม่มีผงชูรส ไม่มียาปฏิชีวนะ ไม่มีสารกันเสีย (ไม่มีหนังไก่ในถุง) 555555555 อันนี้หยอกๆครับ การันตีด้วยการใช้น้ำมันรำข้าว (ส่วนตัวยังแยกความต่างไม่ออก) มารีวิวในรสชาติ แซ่บคลาสิคกันเลย คำแรกที่ได้ทานไป
ถูกใจรสชาติและกลิ่น รสชาติใกล้เคียงกับ กะต๊ากในรสต้มยำก็คือคล้ายๆกับมาม่าต้มยำซองเทาๆเงินๆนั้นละ ถูกใจชาวไทยและสาวกมาม่าดิบแน่นอน 
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวไม่เกี่ยวกับหนังไก่ผมไม่ชอบรูปหนังไก่ที่อยู่หน้าซองเลย ภาพมันเหมือนไม่ค่อยชัดแต่นอกนั้นดีงาม
สนนราคาอยู่ที่ 75 บาท 
น้ำหนัก 40 กรัม 
ราคาต่อกิโล 1875 บาท
ซื้อได้ที่ Online facebook fanpage
น้ำมันที่ใช้ทอด น้ำมันรำข้าว / แพคเกจจิ้ง
กลิ่นและรสชาติ รสชาติกลิ่นถูกใจชาวไทย หนังไก่คลุกผงมาม่า
ข้อมูลสินค้าเพิ่มเติม  รสชาติ ดั้งเดิม
คะแนนรวม 6.5 / 10
ตารางสรุปข้อมูลที่ได้รีวิวนะครับ
ยี่ห้อ บอนชอน เคเอฟซี กะต๊าก คาอิ  แม็กซ์  ชูวว์
ราคา    128       49        35     35      29      75
นน.กรัม 94.6       20      40     60      30      40

ราคาต่อกรัม
บอนชอน 1.35 บาท/กรัม
เคเอฟซี 2.45 บาท/กรัม
กะต๊าก 0.87 บาท/กรัม
คาอิ 0.58 บาท/กรัม
แม็กซ์โอเชี่ยน 0.97 บาท/กรัม
ชูวว์ 1.9 บาท/กรัม

ข้อมูลรีวิวนี้มีไว้เพื่อเปรียบเทียบพิจารณาความคุ้มค่าของแต่ละยี่ห้อ เพราะจริงๆแล้ว ความชอบของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน ข้อมูลทั้งหมดทั้งในเรื่องของรสชาติเป็นความรู้สึกส่วนตัว เพื่อที่คนอ่านจะได้มีข้อมูลเปรียบเทียบและใช้วิจารณาญานของตัวเองในการเลือกซื้อเลือกชิมหนังไก่แต่ละยี่ห้อ อย่างไรก็ตามแนะนำว่า ควรลองซื้อมาทานเองประกอบการอ่านรีวิว เพื่อให้การทานและการอ่านรีวิวนี้สนุกยิ่งขึ้น ยิ่งขึ้น ไปอีกกกกกกก

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณที่สละเวลาอ่านมาถึงตรงนี้ ขอให้ทุกคนอ่านรีวิวนี้ อย่างสนุกสนานนะคร้าบบ
ฝากติดตามกลุ่มโกดังขนมเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยน รีวิวขนมและเรื่องต่างๆที่เป็นประโยชน์และมีสาระด้วยน้า
https://www.facebook.com/groups/Kodungkanom/ จอยกันมาเลย

ชื่อสินค้า:   KFC, Bonchon, Max Ocean, Chu, คาอิ, กะต๊าก
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่