[CR] ' ไล่เฮง โภชนา ' @ ถ.ทรงสวัสดิ์ เยาวราช

ไล่เฮง โภชนา
ร้านสุกี้ กุ๊กชอป ไหหลำ เก่าแก่กว่า 5-60 ปี
เดินผ่านหลายสิบรอบ ก็งงๆ ว่าร้านนี้ขายอะไร (จริงๆ มีคนแนะนำผมในพันทิป ตั้งแต่ 6 ปี นานจนลืมไปแล้ว)
จนมาไม่นานนี้ได้รู้จักเฮียท่านนึงก็แนะนำขยี้มาอีกรอบว่า ควรไปลองนะ ...
จนได้มาลองและมารีวิวนี่แหล่ะครับ

พิกัดเยาวราช ถนนทรงสวัสดิ์ ตัดแยกถนนพาดสายพอดี
(แยกเฉลิมบุรี เลี้ยวซ้ายเข้ามาไม่เกิน 100 เมตร)
เปิดประมาณใกล้เที่ยง ถึงเย็นๆครับ เดินมามองทางซ้ายมือ ร้าน 2 คูหาเก่าๆนี่แหล่ะครับ

กระดาษขาวๆที่แปะหน้าตู้เล็กๆ เขียนว่าเปิด

เมนูมีเพียงแค่บนกระดานเท่านั้นครับ

ทั้งร้านมีอาเจ้ ทำอยู่คนเดียว ทั้งรับออเดอร์ เสิร์ฟ ครัว ... ยันสับกระเทียมให้สดๆนี่แหล่ะครับ
อาจจะนั่งรอช้าหน่อย แต่ก็รอได้ครับ ลูกค้าประจำน่าจะคงเข้าใจครับ
บางทีจะมีอาม่าท่านนึงนั่งคอยส่งออเดอร์ประสานเสียงไปหลังร้านให้ด้วยครับ

วันที่ไปได้ลอง 3 เมนู บังคับก่อนเลยครับ
สุกี้เนื้อ + หมึกแช่
ยกมาเสิร์ฟแบบดิบๆ เตาถ่าน หม้อบุบๆปิดฝา
เนื้อหมักราดไข่มา สั่งหมึกแช่เพิ่มมาด้วย

ปิดฝา ..รอ
กลิ่นตอนน้ำซุปเดือดผสมน้ำหมักเนื้อที่ใส่ไป หอมการันตีรสชาติกันก่อนเข้าปากกันเลยทีเดียวครับ

คีบ ตักจากหม้อกินเรื่อยๆ
รสชาติสุกี้มาแบบ Local มากๆ
น้ำซุปหอมหวานเชงๆ
รสของสุกี้ คือรสที่ออกมากจากวัตถุดิบแท้ๆ เนื้อหอมนุ่ม
หมึกแช่ก็กรอบกำลังดีครับ

น้ำจิ้มอาเจ้เอามาให้ตอนแรก ถามว่าเอาพริกกระเทียมมั้ย (ถ้าเอาเจ้ก็ไปสับสดๆให้ตามรูปบนครับ)
น้ำจิ้มเต้าหู้ยี้ ที่โคตรจะเต้าหู้ยี้ สูตรโบราณ และพริกกระเทียมที่ให้มาเท่านั้น
เค็ม เผ็ด หอม แบบตรงๆเลยครับ

อร่อยมากครับ  เยี่ยม

ปล. .. สุกี้แนวนี้รสประมาณนี้ผมเจออีกร้านคือ สุกี้ตรอกโรงหมู ที่ขายเป็นชามข้างๆ 7/11
ตรงข้ามตรอกสุกรครับ อันนั้นก็อร่อยมากแบบรสจากวัตถุดิบเลย
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

อีก 1 เมนูที่ขโมยซีนทุกอย่างคือ

เนื้อผัดต้นหอม (เนื้อน้ำมันหอย)

เนื้อนุ่มมาก ชิ้นใหญ่ รสชาติแบบลงตัวพอดีเค็มนิดๆ หอมมาก
กินกับข้าวเปล่าแบบเข้ากันสุดๆ เกลี้ยงยันต้นหอม

ซี่โครงหมูน้ำแดง
ปัจจุบันใช้สันคอครับ

สันคอหมูชุบแป้งทอด  ทอดมาแบบแป้งกรอบนอก น้ำมันไม่อม
เนื้อหมูนุ่มมากติดมันนิดๆ เคี้ยวมันมากๆ
น้ำราดเปรี้ยวหวานเข้มข้น ไม่มีรสไหนแหลมแทงออกมาครับ

ยังมีอีกหลายเมนูอยากไปลอง
ค่าเสียหาย สุกี้ 300 เนื้อ กับ หมู จานล่ะ 200  
ข้าวสวย + เป๊ปซี่  อีกเรื่อยๆ จำไมไ่ด้ครับ
กินกัน 2 คน อิ่มแบบแน่นๆเลยครับ
ราคาต่อปริมาณและรสชาติถือว่าไปทางเดียวกันแบบสบายๆครับ

บรรยากาศแบบที่เห็น ร้อนๆ
ลูกค้าเข้าออกเรื่อยๆ บางคนกินเบียร์เย็นๆดับร้อนแล้วก็เผ่น
...แต่บ่ายๆ-เย็นมีส่งออกนอกสถานที่เยอะมาก พลังเจ๊อาจอ่อนลงได้ ควรมาแต่หัววันครับ

ขอบคุณครับ
ชื่อสินค้า:   สุกี้
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่