อาหารไนจีเรีย สตูว์มะเขือเทศ (Nigerian Stew)

ตามหัวข้อเลยคะวันนี้มาทำอาหารไนจีเรีย คือสตูว์มะเขือเทศ ใส่ ปลา และเนื้อคะ พิมพ์ไม่ค่อยเก่งต้องขออภัยด้วยนะคะ
เริ่มแรกเลยคะ เตรียมของก่อนคะ มีปลา1ตัว(ซาบะหรือปลาโอก้อได้นะคะ) ,เนื้อ, มะเขือเทศหั่นครึ่งเอาเม็ดด้านในออก, พริกแดงจินดา(ถ้าไม่ทานเผ็ดไม่ต้องใส่ก้อได้คะ) ไมก้า(Mica) มะเขือเทศเข้มข้น 170กรัม 1กระป๋อง, หอมหัวใหญ่หรือหอมแขก 1ลูก หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ เกลือ ผงปรุงรส.
หลังจากที่เราหั่นมะเขือและคว้านเม็ดด้านในออกแล้ว เราก็หั่นเป็นชิ้นเล็กๆเพื่อนำมาปั่น(ใส่น้ำเล็กน้อย) ถ้าใครชอบทานเผ็ดให้ใส่พริกลงไปด้วยนะปั่นจนละเอียดให้จนละเอียดแบบในรูป และก็หั่นเนื้อเป็นชิ้นพอดีคำ ใส่น้ำนิดหน่อย ใส่ผงปรุงรสนิดหน่อยต้มให้สุก,
หลังจากนั้นเรามาทอดปลากันคะ ทอดให้เหลืองกรอบ,(ไม่ทอดก็ได้นะคะ เอาปลาไปต้มก็ได้ แล้วแต่ชอบคะ) พอดีที่ทอดเพราะมีความรู้สึกว่าทอดจะเหม็นคาวน้อยกว่าต้มน่ะคะ
ทอดปลาเสร็จแล้ว,ต้มเนื้อเสร็จแล้ว,ปั่นพริกและมะเขือเทศเสร็จแล้ว
เราก็เอามะเขือเทศที่ปั่นไว้เทใส่กะทะ(ไม่ต้องใส่น้ำมัน)ผัดจนแห้ง พอผัดจนแห้งแล้ว ใส่น้ำมัน(เปลี่ยนกะทะก็ได้นะคะ) ใส่หอมหัวใหญ่ที่หั่นไว้ ผัดจนหอมหัวใหญ่สุก แล้วใส่ไมก้า(Mica)ที่เตรียมไว้ผัดให้เข้ากัน ใส่น้ำสต๊อก(น้ำต้มเนื้อ) ใส่เกลือ ใส่ผงปรุงรส ตามใจชอบ ชิมรส และก็ใส่ เนื้อที่ต้มไว้ กับปลาที่ทอดไว้ เป็นอันเสร็จ ตามรูปคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่