ขั้นตอนการเคลมกระเป๋าเดินทางกับการบินไทย TG ไม่ยากเลย ง่ายนิดเดียว

สืบเนื่องจากกระทู้  http://pantip.com/topic/31173253   ครับ  
เลยอยากจะ update ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ในเรื่องการเคลมกระเป๋าเดินทาง กรณีเดินทางด้วยการบินไทย TG ครับ  (6/12/59)

1. กรณีพบความเสียหายของกระเป๋า ที่สายพานรับกระเป๋าในสนามบิน  

สามารถนำกระเป๋า พร้อม Boarding Pass / Baggage Tag / Passport ไปติดต่อ claim ที่ Counter Baggage Service ของการบินไทย อยู่สุดทางแถวๆ สายพานหมายเลข 1 ( ลองถามเจ้าหน้าที่สนามบินอีกครั้งนะครับ เผื่อว่ามีการเปลี่ยนแปลง )  ผมเคย claim 1 ครั้ง ซัก 2-3 ปีก่อน ตัวล๊อกกระเป๋าแตก  เจ้าหน้าที่เค้าจะให้กรอกข้อมูลในฟอร์มนิดหน่อย แล้วก็จะให้เบอร์ติดต่อร้านกระเป๋ามาแบบด้านล่าง  เราก็สามารถติดต่อร้านใน contract ที่ใกล้บ้านได้เลยครับ  จะมีคนจากร้านกระเป๋ามารับกระเป๋านำไปซ่อม  รอประมาณ 1 สัปดาห์ เค้าก็เอากระเป๋ามาคืนให้ถึงที่  ได้ตัวล๊อกกระเป๋าใหม่ ดีกว่าของเดิมอีก ของเดิมนี่พลาสติกก๋องแก๋ง ตามมาตรฐานกระเป๋าแถมธนาคาร

2. กรณีพบความเสียหายของกระเป๋า หลังออกมาจากสนามบินแล้ว - ไม่เกิน 7 วัน หลังวันที่เดินทางมาถึง

สามารถโทรติดต่อที่เบอร์  02-288-7138/39 แล้วนำกระเป๋าไปส่งได้ที่สำนักงานใหญ่ TG  วิภาวดี / สาขาหลานหลวง  หรือสาขาสุวรรณภูมิ   พร้อม Boarding Pass / Baggage Tag / Passport ครับ  ขั้นตอนก็จะคล้ายๆ กับแบบแรก  แต่เราจะส่งกระเป๋าเปล่าให้เจ้าหน้าที่ไปดำเนินการเลย  อย่างกรณีของผมเดินทางมาถึงเมืองไทย รับกระเป๋าแล้ว สภาพข้างนอกปกติแค่รู้สึกว่าคันชักมันฝืดมาก ก็ไม่ได้สนใจอะไร  พอมาถึงบ้านเอาของออก ปรากฎว่าคันชักข้างในหักครึ่งเลย น่าจะโดนโยน อุ๊ปส์!!!  แถมผมไม่ได้เก็บ Baggage Tag ไว้อีก มีเหลือแค่ Boarding Pass ก็ยังสามารถนำไปเคลมได้ปกติครับ ผมส่งกระเป๋าไปที่ TG วิภาวดี  อาคาร 6 ชั้น 1  รอประมาณ 2 สัปดาห์ กระเป๋าก็มาส่งถึงที่บ้าน แม้สภาพหลังซ่อมไม่เหมือนเดิม 100%  แต่ก็ถือว่าโอเค สามารถนำกลับมาใช้งานได้ปกติ  คนจากร้านกระเป๋าที่มาส่ง เหวี่ยงมาก โอเคตรงนั้น เราจะข้ามไป  (  การเคลมแบบนี้ต้องซื่อสัตย์  ถ้ามาทำพังเองทีหลังก็ไม่ควรเอาไปเคลมสายการบินนะครับ )

ขอขอบคุณ
คุณเจ้าของกระทู้   http://pantip.com/topic/31173253  ที่เคย post ไว้ก่อนหน้านี้
คุณ  วีรลักษณ์   และ คุณหยิก เจ้าหน้าที่ Counter Baggage Service TG วิภาวดี  ( บริการดีมาก )
ลูกเรือ TG คุณ Champ SoulCrew    สำหรับคำแนะนำ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่