เป็นลำไส้แปรปรวนเกือบ 3 ปี ปัจจุบันท้องอืดทุกวัน ควรกินอาหารอะไรที่ช่วยได้บ้าง

สวัสดีค่ะ วันนี้อยากจะถามเพื่อนๆหรือใครที่เป็นเกี่ยวกับลำไส้แปรปรวนมั้ยคะ คือขอเล่าเรื่องโรคนี้ตั้งแต่เริ่มต้นเลยนะ เมื่อเกือบ 3 ปี ที่แล้วได้เป็นกระเพาะอักเสบติดเชื้อเรื้อรังค่ะ พบได้จากการส่องกล้อง ทั้งส่องในกระเพาะและส่องในลำไส้ค่ะ ผลออกมาเป็นทั้ง 2 อย่าง คือ กระเพาะอักเสบติดเชื้อเรื้อรัง และลำไส้แปรปรวน กินยาลดกรด 3 เดือน กับยาปรับทางเดินอาหาร และฆ่าเชื้อ 1 อาทิตย์ ก็ไม่ได้กินยาอีกค่ะ หลังจากนั้นมาอีก 2-3 เดือน กลับมาเป็นเหมือนเดิม คือ ปวดท้องด้านซ้าย และลมในกระเพาะเยอะ กรดเยอะค่ะ เหมือนมีคลื่นอะไรอยู่ในท้อง บางทีก็แสบ บางทีก็ปวดข้างซ้ายบ่อยมาก และเป็นเกือบทุกวัน บางอาทิตย์ท้องอืด บางอาทิตย์ท้องเสียค่ะ ไปพบแพทย์ที่รักษาประจำอยู่บ่อยมาก และให้ยาลดกรดกับยาปรับทางเดินมาทาน ก็ดีขึ้นบ้างเฉพาะช่วงที่กินยา แต่ปัจจุบัน 2 เดือนที่ผ่านมาจนถึงตอนนี้ สังเกตุตัวเองว่า ท้องจะอืดมาก กินแค่โยเกิร์ตหรือน้ำผลไม้ก็จะอืดแล้วค่ะ หรือถ้ากินอะไรที่ผิดนิดนึง บางทีท้องก็จะเสีย แต่ท้องอืดเป็นมาไม่เคยหาย ร้อนท้องบ้าง แสบท้องบ้าง และตอนนี้ก็ทานยาลดกรดอยู่นะคะ ทานทุกวันเลยค่ะ แต่ก็ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่ และมันมีผลต่อการทำงานของเรามากๆเลย ใครมียาแนะนำหรือว่าอาหารการกินอย่างไรให้ดีขึ้นบ้างคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 18
ลองกินยาสมุนไพรอย่างเช่น ยาธาตุดูค่ะ จะมีคุณสมบัติช่วยขับลมในท้องเมื่อเกิดอาการท้องอืด ช่วงที่มีอาการบ่อยๆเรากินเป็นตัวยาธาตุผสมอบเชย ตราชัญญธร แล้วก็เลี่ยงอาหารรสจัดและน้ำอัดลม กินมะละกอและโพรไบโอติกส์เสริม ยาธาตุผสมอบเชยนี้มีส่วนช่วยขับลมในท้อง และช่วยบรรเทาอาการอาหารไม่ย่อย อาหารเป็นพิษ กระเพาะอาหารอักเสบเรื้อรังด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่