สอบถาม HR ทุกท่านหน่อยครับ คือผมลาออกจากงาน

ผมลาออกจากงาน ซื่งเป็นงานแรกตั้งแต่ผมเรียนจบมา ผมไม่รู้กฏหมาย เรื่องมีอยู่ว่า ผมลาออกจากงานเพราะทนต่อแรงกดดันในการทำงานไม่ไหว ไม่ว่าจากผู้จัดการ หรือ ลูกน้องตัวเอง ผมถูกลูกน้องใส่ร้าย และผู้จัดการก็เห็นด้วยกับลูกน้องผม ผมโดนด่าเละต่อหน้าลูกน้อง พร้อมทั้งบอกว่าจะพิจารณาผมออกต่อหน้าลูกน้องผมทั้งแผนก ผมรู้สึกแย่มาก และผมคิดว่า ผมจะลาออกเอง ผมตัดสินใจลาออก เมื่อวันที่ 4 สิงหาคม 57 ที่ผ่านมา ตามกฏหมายผมต้องอยู่สายต่องานอีก 1 เดือน ซื้อผู้จัดการจะยอมให้ผมออก ก็วันที่ 4 กันยายน 57 ผมรู้ตัวว่าผมอยู่ไม่ถึงแน่ แต่เค้าก็ขู่ว่าถ้าผมไม่อยู่เค้าจะฟ้องร้อง ให้ผมจ่ายเงิน เท่ากับเงินเดือนตนเองหนึ่งเดือน ซึ่งในสัญญาว่าจ้างก็ไม่ได้ระบุในส่วนของเรื่องนี้ ผมอยู่ทำงานอีกหนึ่งวันหลังจากที่ผมยืนใบลาออก ผมคิดว่า มันไร้สาระมากๆเลย ผมเหมือนตัวประลาด ที่ต้องมานั่งทำงานภายใต้แรงกดดันสูง ถ้าผมผิดเรื่องงานผมจะยอมรับผิด แต่นี้รู้สึกว่าเค้าต้องการให้ผมออกมากกว่า (ความรู้สึกส่วนตัว) เพื่อนในรุ่นของผม เค้าก็บอกว่า จะทนอยู่ไปทำไมออกไปเลย ความสามารถเรามี ผมก็เลยออกตามที่เพื่อนยุ เอาเวลาไปหางานใหม่ดีกว่า ผมขับรถตะเวรหางาน ทั่วเมือง อยู่สองวัน เพื่อนที่ทำงานก็โทรมาคุย บอกว่า ถ้าผมไม่กลับไปทำงานในวันรุ่งขึ้น เค้าจะไล่ผมออก ผมก็งงเลยครับ ผมเขียนใบลาออกไปแล้วนิ เค้ามีสิทธิไล่ผมออกได้ด้วยหรอ?? ตามกฏหมาย ถ้าลูกจ้างยืนใบลาออกแล้ว นายจ้างจะยินยอมหรือไม่ ก็ถือว่าสิ้นสุดลูกจ้างนายจ้างกันแล้วนิ ผมก็เลยมาตั้งกระทู้ถาม HR ทุกท่านว่า บริษัทมีสิทธิไล่ผมออกหลังจากที่ผมยืนใบออกด้วยหรอ?? ถ้าบริษัทมีสิทธิ แล้วผมมีวิธีแก้ไขไหม?? เพราะผมไม่ยอมกลับไปทำงานที่นั้นให้ครบตามกำหนดแน่เศร้าFacepalm

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่