การกิน คอลลาเจน เม็ด ควรกินเวลาไหนดีที่สุดครับ

กระทู้คำถาม
สำหรับอาหารเสริมอย่าง คอลลาเจน ควรกินเวลาไหนดีที่สุด ที่ร่างกายจะดูดซึม เอาสารอาหารเข้าไปในระบบได้ดีที่สุดครับ อยากทราบครับ
ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
เห็นด้วยค่ะ ถ้าอยากทานคอลลาเจน
ทานแกงจืดสาหร่ายก้ได้ สาหร่าย
คอลลาเจนเยอะ ไม่งั้นก็ยำแมงกระพรุนน้ำมันงา
โปรตีนในแมงกระพรุนส่วนใหญ่เป็นคอลลาเจนค่ะ
น้ำมันงามีวิตามิน E ด้วย

เอาเงินไปซื้ออาหารดีมีประโยชน์ทาน
ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
พาครอบครัวไปเที่ยวให้แฮปปี้ มีความสุข
แค่นี้ ชีวิตก็ยืนยาว หน้าตาผิวพรรณเต่งตึงค่ะ

"คอลลาเจนเองก็ต้องถูกย่อยจนกลายเป็นกรดอะมิโน
ไม่เหลือสภาพความเป็นคอลลาเจน ไม่แตกต่างจากโปรตีนชนิดอื่นๆ
คอลลาเจนไม่ได้ถูกดูดซึมไปทั้งเส้นแล้วตรงไปประกอบเข้าเป็นผิวหนัง
อย่างที่หลายคนจินตนาการจากคำโฆษณา
คอลลาเจนชนิดที่ทาผิวก็ไม่สามารถดูดซึมผ่านผิวหนังได้เช่นกัน
ด้วยตรรกะง่ายๆ ว่า ลำไส้ที่เป็นอวัยวะสำหรับดูดซึมสารต่างๆ
จากภายนอกโดยเฉพาะยังไม่สามารถดูดซึมโปรตีนเล็กๆ สักโมเลกุล  
คอลลาเจน เป็นโปรตีนที่มีขนาดใหญ่อันดับต้นๆ ที่ร่างกายสร้างขึ้น
ผิวหนังย่อมไม่สามารถดูดซึมได้อย่างแน่นอน"

http://vcharkarn.com/varticle/42058
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่