ยกเลิกคำสั่งซื้อ Shopee แต่โดนร้านปฏิเสธ ติดต่อช้อปปี้ก็บอกให้ตีกลับ!!!

เราสั่งซื้อออเดอร์นึงตอนวันที่ 23 เมษา ประมาณ 4 ทุ่ม ก่อนยืนยันจ่ายเงินก็เช็คแล้ว
และทางระบบแจ้งว่าจะได้รับวันที่ 25 เมษา เราก็เลยกดจ่ายเงินเรียบร้อยเห็นว่ามาทันก็คง 25-26แหละ เพราะเราต้องย้ายที่อยู่วันที่ 27 เมษา
วันนี้ 25 เมษา เราเช็คในแอพมันขึ้นว่ายังไม่ส่งเราเลยติดต่อทางร้านไป ร้านก็พูดไม่รู้เรื่องบอกแต่ให้รอ 2-5 วัน กำลังเตรียมพัสดุจัดส่ง
ส่งแต่ข้อความเดิมมา ล่าสุดไม่ตอบแชทเราแล้ว ก็คือร้านยังไม่ส่งให้เราแล้วของก็มาถึงเราไม่ทันแน่ๆ
เราเลยกดยกเลิกคำสั่งซื้อไปแล้วก็แจ้งกับทางร้านแล้วว่ายกเลิกให้หน่อยค่ะเดี๋ยวเราจะสั่งไปลงที่ใหม่แต่ร้านกดปฏิเสธ
ละก็บอกกำลังจัดส่งอดทนรอหน่อย คือไม่ใช่ว่ารอไม่ได้ไง เลยติดต่อกับพนักงานคือเค้าโอเคเลยแต่ตอบเหมือนบอท
ข้อความที่ส่งมาก็เหมือนหาอ่านเองจากช้อปปี้ แก้ปัญหาให้เราไม่ตรงจุด ถ้าแก้ไม่ได้ก็อีกเรื่อง
ให้เราแก้ปัญหาโดยการตีขอกลับปฏิเสธไม่รับของแล้วขนส่งชอบไม่โทรมาถ้าเราไม่ได้เก็บปลายทาง

คือช้อปปี้ควรมีการยกเลิกออเดอร์แทนร้านค้ามากค่ะ พิจารณาเป็น case by case ไปสิ
แล้วก็ระบุวันบังคับร้านค้าไปเลยว่าให้ส่งภายใน24ชม.หลังได้รับคำสั่งซื้อไม่งั้นคำสั่งซื้อจะถูกยกเลิก จะได้ตรงกับวันที่ระบบแจ้งว่าเราจะได้รับของวันไหน

เนี่ยแล้วถ้าตีของกลับมันจะส่งผลต่อแอคช้อปปี้เรามั้ย จะสมัครนู่นนี่ยากรึเปล่าเพราะกว่าเราจะได้ spaylater ก็ยาก

เป็นครั้งแรกเลยที่หงุดหงิดกับการใช้ shopee ขนาดนี้ 

ใช้ช้อปปี้มาไม่เคยตีของกลับเลยค่ะ มีแค่ยกเลิกคำสั่งซื้อ

สรุปคือ ช้อปปี้สามารถทำอะไรได้มากกว่าการบอกให้เราติดต่อกับขนส่งเองละบอกให้เค้าตีกลับมั้ยคะ หรือเราทำได้แค่รอติดต่อกับขนส่งบอกให้เค้าตีกลับ

**อัพเดทนะคะ (27 เมษา) สรุปร้านส่งของให้เราวันที่ 26 เมษา ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆค่ะ 🙏🙏🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่